Kỹ năng cơ bản xem gà của Khuong85htht

Phúc đáp Phúc đáp Trang  123 5>
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
khuong85htht Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 13/11/2011
Tình trạng: Offline
Điểm: 171
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (2) Lượt cám ơn(2)   Trích dẫn khuong85htht Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Kỹ năng cơ bản xem gà của Khuong85htht
    Ngày đăng: 20/11/2011 lúc 10:32pm

như tiêu đề trên mình xin chia sẻ với các bạn chút ít kinh nghiệm của bản thân.

trước hết: mình có lời khuyên với các bạn mới chơi, nếu chơi chưa sâu nên bỏ, chơi gà có thể ảnh hưởng rất nhiều đến tương lai và gia đình, (chơi gà có thể gây nghiện) các bạn mới chơi và đang tìm hiểu về trò chơi dân gian này hãy suy nghĩ kỹ trước khi bước vào nghề. chơi sâu có thể ko bỏ đcTongue.

Sau đây là chút ít kinh nghiệm rút ra từ bản thân mình.(ko đề cập đến vấn chăm sóc nuôi dưỡng hay vẫn vỗ).

để bắt tay vào việc chọn lựa 1 chú gà nòi có tương lai, trước hết bạn phải biết tông giòng của nó ra sao rồi mới xét đến "nhất thủ nhì vĩ tam hình tứ túc". nếu bạn bắt quạ vẫn có gà hay nhưng ít "chiến kê lưu lạc trong dân gianLOL"

nên nhất thiết nên bắt gà có tông tử chiếm tỷ lệ gà hay cao hơn. Thường gà hay đãi tay mới nên các bạn mới chơi yên tâm nhaBig smile

* Nhất thủ: "đầu mặt" là cái thiện cảm đầu tiên để chúng ta có thể nhận biết là gà hay hay dở 1con gà hay không thể mặt mày nhút nhát, hay là nhìn ngố như gà ta đcOuchđầu mặt phân ra nhiều loại VD: mặt tam giác, mặt vuông mặt nhật, mặt ó...vv (bạn tham khảo thêm kinh kê có đề cập và hình minh họa).

- phân tích đầu mặt: 1 số vdu cac đầu mặt nên chọn nuôi:  mặt ó gan lì phải biết, mặt nhật thông minh linh hoạt, mặt tam giác (gà dữ anh hùng phải biết). VV 

+ da mặt gà phải mỏng bóng gân guốc (ko phải loại mỏng quẹt nhút nhát nhé.) 

+ tảng gà phải rộng bổng tảng là tốt nhất. sọ phải thắt gà mới thông minh, (gáy gà mà dài thì toàn đi dướiEmbarrassed)

+ gò mắt hơi cao 1 chút để bảo vệ đôi mắt, má gà phải thật bống.(má lép kẹp thì gà thường ít lối nhưng chỉ 1 điểm chưa kết luận đc các bạn nhé)

+ mỏ gà phải to cao thành nhìn càng to càng tốt hàm phải rộn,  nhưng phải mỏng nhìn quái dị càng tốt (tránh lầm lẫn với gà mỏ thô kệch cắn cả ngày ko đá đc 1 cái nhé) còn thông thường gà thì mỏ to mỏng ngắn gọi là mỏ xẻ nếu có đường chẻ múi gọi là mỏ 3 lá, mỏ bền. mỏ nứa, và mỏ vời là kém bền nhất bắt dễ tuột "tham khảo thêm kinh kê"

+ Gà phải vét hầu mới thao lượcWink

+ lỗ tai khá quan trọng lỗ tai phải bé nhiều lồng để bảo vệ thính giác của gà, gà mà lỗ tai to như đồng xu thì phản xạ kém trong cuộc chiến dễ bị đối phương đánh điếc mang.

+ con mắt là cái cuối cùng nói đến trên khuôn mặt của 1 chiến kê, thường nên chơi đồng bộ là tốt nhất (chân lông mặt mỏ 1 màu). mắt gà nói lên gà có dữ hay ko nên chọn gà có đuôi mắt đuôi mắt mà sếch ngược lên thì dữ tợn vô cùng, gà ko có đuôi mắt, mắt nhìn tròn vo gà thường tài, mí mắt gà phải mỏng, về mầu mắt nhất thiết nên chọn gà mắt trong như hạt nước mưa gà cực kỳ linh động, mắt gà phân ra làm nhiều mầu thường theo mầu lông và chân, vdu: mắt ếch gan lỳ, mắt trắng dữ tợn, trắng dã đòn độc, mắt rắn hổ lửa duyệt vào đạng quý (có thể rơi vào hàng quỷ kê). còn nhiều các bạn tham khao thêm nhé, phân tích thì ko kể xiết.

- Phân tích cần cổ: nên chọn gà cần vành song to càng dài càng tốt không có chằng cần (cần rắn nhiều lối biến hóa khôn lường) ko nên chọn gà cần ống tơ cổ kém, cổ bé không liền lạc, cổ to ngắn chùn (cổ lập trụ đơn lối), cần cổ chúng ta còn phải xem thế cần của gà ra sao cần đưa ra phía trước chéo 45 độ gà tốt, cổ dựng thẳng ưỡn lên cao cổ câu liêm gà này thích ở trên nhưng xoay sở kém, thế cần có rất nhiều bài khác mình sẽ bổ xung thêm.

* Nhì vĩ bộ lông giúp gà nói lên sức mạnh hay gan dạ sự lạnh lùng.(nhất điều ô nhì xám khô ba ô ướtBig smile

phân tích lông gà (ko đề cập tới các lông quý) lồng gà phải bóng mượt dày ôm sát vào thân gà bộ lông cánh tốt phải dài chí phao câu to bản (hai bên 18 tài tình siết baoSmile) lông đuôi như búi tre gà có sức khỏe lắm. bộ lông đuôi tốt để gà giữ đc thăng bằng và chống đỡ lúc ngặt nghèo.

* Tam hình: cái này rất quan trọng các bạn nhé, khung xương phải như đúc vững chãi như kiềng 3 chân, gà đã mới chuẩn chân, khung xương mà ọp ẹp thì chơi chi.

- phân tích bộ khung của gà: bản cánh to dài rộng như đại bàng càng tốtBig smile táo to giúp cánh gà khỏe khuya hồ không bị xã cánh, hông gà phải to rộng phao câu phải liền, gim khít để lọt ngón tay út là vừa, ghim mà rộng wa gà đánh thưa tin bở sức, lườn tàu là tốt nhất khi bồng gà lên thầy lườn gà sâu, bệ vào tay. có dư sức khỏe.Thumbs Up

+ Đùi gà nhất thiết phải to đá mới nặng còn độ nông sâu thì tùy vào các yếu tốt khác nữa, đùi chim gián gà đá lạch cạch nhể đâu cựa loại này tùy, đùi gà cũng là 1trong yêu tố quan trọng viếc gà đá vào đâu của đối phương

+ phân tích thế đùi gà: cái này chơi sâu mới đễ nhận biết các bạn nhé mình chỉ đưa ra 1 vài vdu thôi: đùi gà mà đứng thẳng gần như song song cả nhìn ngang lẫn nhìn trực diện (thất bát) đùi gà chữ V nhìn ngang gà (giật kheo) gà đá sâu chân càng mãn kheo càng đánh sâu chân, gà đứng 2 đâu gối chạm sát vào nhau đá cực xiết chân tin lắm. (bổ xung đầu gối củ lạc bỏ, đầu gối quả xoan tốt). vào 1 bài khác mình sẽ phân tích cụ thể các thế đùi

* Tứ túc: "chân như gà chết võ toàn chẳng sai" cái này bạn nào ham mê kinh kê thì thích nhất.(cái này nên xét vào cuối cùng nhé) mình ko đề cập đến vảy vi nhé.

+ phân tích khoản gà đánh có chuẩn chân hay không là ở đây nhé, gióng khoản cái này khó nhìn với người mới chơi, nói qua là cứ nên chọn gà chân thắt cổ chày là loại khá tốt rôi, cặp roi nên chọn chân khô, cheo gác bếp tốt gà chân đánh buốt vô vùng, gà khoản lòng se điếu đánh cũng vào loại điện giật, chân vuông đánh đau buốt nhưng chậm hơn trân tròn se điếu, nếu gặp gà chân khoản gióng mía đi đôi với bộ bàn ngón gà mái thì đánh chắc chắn vụn xươngLOL. cái này phải chơi nhiều nhé mới có thể ngộ ra đc.

+ bộ bàn ngón yếu tố quan trọng quyết định đến cặp chân đánh ra sao, nên chọn bộ bàn ngón dài rộng râu mực là tốt nhất bàn đế phải mỏng tang gà di chuyển mới mau lẹ, bàn mái gà đá nặng mau lắm, nhưng phải nhìn kỹ tránh lầm lẫn vào loại ngắn chùn thuôn đuội "thất bát"

+ bổ xung 1 chút ít về vảy vi: tiền khai hậu sáng. chân vảy nhất thiết nên chọn hậu độ phải no tròn mẩy, vày vi mà lép kẹp lắt nhắt thì thường tài lắm. vảy nên chọn loại vảy mỏng sát xương giao long đan chặt vảy to nhưng ngón tay cáiBig smilechân này sát thương khỏi bàn (gà cực dữ) gà vảy rồng miễn xem hậu độ lung tung cũng ok nhé. nhưng phải chuẩn vảy rồng, thường thì cứ chọn gà 2 hàng luột sáng sủa hậu độ rõ ràng đường đất nhỏ. là ok rồi (ko chơi loại vảy ướt nhé, và bủng chân nữa) tìm hiểu thêm tư liệu..... 

+ tính cách của gà nòi: cái này các bạn phải chú ý đế chú gà của mình nhiều nhé mình nói sơ qua về Văn tướng nhé gà này thường sọ đôi, cử chỉ nhẹ nhà tiếng gáy trong voe lảnh tiếng, dáng di khoan thai, ánh mắt trong nhưng giọt nước,luôn nhường nhịn các chú gà mới lớn ra vành ra vẻBig smilevăn tướng rất trí nhớ rất dai ko nên đánh no ko nó sẽ nhớ mãi bạn sẽ rất khó tiếp xúc cả nó, gà văn khi giáp chiến luôn đá kiểu thăm dò tìm ra phương hướng khắc chế lối đánh của đối phương(gà thế). gà Võ tướng dáng đi chắc chắn nhưng cũng ko khém độ uyển chuyển, nhưng cũng có con đi như robotBig smile mặt mày bặm trợn kiểu chương phi, tiếng gáy gắt gao xé toang cả bầu trời, nói lên sức mạnh và quyền uy của nó. gấp bất kỳ đối thủ nào nó cũng ngẩng cao đầu ánh mắt sắc bén nhìn nhưng muốn nuốt tươi đối thủ của mình. võ tướng luôn thật thà dễ tha thứ rất ngoan khi đc chủ kể âu yếmEmbarrassed, lúc giáp chiến võ tướng thường chỉ có 1 lối đánh vdu: quấn mé 2 mang hay hầu dọc điện giật, lên dè xuống chui, vẫn có thể đưa gà khác vào khắc lối, ko như văn tướng tự sinh ra đòn lối khác nhau để khống chế đôi phương.

trên đây mình đã nói khái quát về tổng thể 1 con gà tốt: chừ chơi thật ra cứ đc xem đòn mà bắt là yên tâm nhất, mà còn cần rất nhiều yếu tố quan trọng khác nữa phải có nhãn quan thật tốt, cần thêm 1 chút tâm lý ổn định nữa nhé Embarrassed  

bài khác mình sẽ phân tích cách xem gà đọc đòn đọc lối (cái này là rất khó với các bạn mới chơi)

Chúc các bạn thành công!!!

Quay lên trên
Ntt Xem...
Bình luận viên
Bình luận viên
Hình đại diện

Gia nhập: 28/12/2010
Khu vực: Hà nội phố
Điểm: 5920
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Ntt Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 20/11/2011 lúc 10:53pm
chẳng biết các bạn chọn kiểu jh , mình cứ chọn con nào mắt long sòng sọc là đc
Người ta hơn mình cái giàu sang, mình hơn người ta cái đàng hoàng.
Quay lên trên
yeulinhke85 Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 14/04/2011
Khu vực: Long Biên,Hanoi
Điểm: 1450
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn yeulinhke85 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 21/11/2011 lúc 12:13am
Bài phân tích hay quá. Mình mới chơi đọc xong thấy mở mang được nhiều điều. Thanks chủ topic 1 cái
Gà chọi - Niềm đam mê bất tận
Quay lên trên
kenvin007 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 05/03/2011
Khu vực: YD - bắc giang
Điểm: 400
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn kenvin007 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 21/11/2011 lúc 12:52am
ôi trời. cứ đầu công , mình cốc , cánh vỏ chai. đùi dài quản ngắn sợ chi ai. chứ cứ xăm xoi từng li từng tí thì khó lắm. mang thử đòn bít hết
Quay lên trên
xuan_thuy_94 Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 16/09/2011
Khu vực: Tp Hồ Chí Minh
Điểm: 3348
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn xuan_thuy_94 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 21/11/2011 lúc 2:58am
kjếm dc 1 con gà có đầy đủ các đặc đjểm như vậy khó hơn lên trờj
Bàj vjết rất hay và chj tiết
Bạn không phải là người giỏi nhất nhưng cách cư xử và hành động của bạn quyết định bạn là người như thế nào trong mắt mọi người
Phone : 0923174150....01674318020
Quay lên trên
DJ_LinhLee Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 05/10/2011
Khu vực: Long Bien - HN
Điểm: 1810
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn DJ_LinhLee Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 21/11/2011 lúc 3:23am
Rất bổ ích...Được cái nọ mất cái kia nhưng đọc xong cũng biết thêm nhiều cái mà chọn... Thank chủ thớt !!
Quay lên trên
thelanqb Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 30/03/2011
Khu vực: đây chứ đâu
Điểm: 2722
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thelanqb Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 21/11/2011 lúc 4:02am
chép, thế này kiếm luôn cuốn sách về độc cho hay hơn
Quay lên trên
khuong85htht Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn khuong85htht Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 21/11/2011 lúc 4:34am
Ban đầu được viết bởi thelanqb thelanqb viết:

chép, thế này kiếm luôn cuốn sách về độc cho hay hơn
Shocked sách ư đến chịu bạn cái này mình kinh nghiệm đúc kết của riêng mình mà mình chỉ viết cho các bạn mới chơi bỡ ngỡ bước vào nghề thôi còn các cao thủ mình ko nói, theo nhưng trong sách còn rất nhiều chõ quyết điểm sai sót nhiều, đây mình xin lấy 1 ví dụ nhỏ như câu:
  - thẳng lưng cánh hẹp đã rồi lại thêm đuôi phụng cổ đôi mình dày (câu nói này chỉ hợp cho gà thời xưa)
+ đuôi phụng mình dày thì chuẩn, nhưng thẳng lưng + cánh mà hẹp + cổ đôi (chằng cần đôi) = cứng trên tuyệt đối gà khém xoay chuyển chỉ biết đi trên ko thao lược.Winkdí vào hàng thao lược chắc chỉ đứng cho mà đánh thôi, gà thời xưa thường chỉ theo lối gà cổ là chính, (mang lên mang xuống, hoặc cứng trên 2 mang) làm sao có thể uyển chuyển như gà thời này đa phần gà đã mang đi sới thường chân hay lối hay cả, gà mang các sới munic mà chớm nhường đòn có mà nhặt xác.Ouch
Quay lên trên
locbinh Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 04/08/2011
Khu vực: Lạng Sơn
Điểm: 339
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn locbinh Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 21/11/2011 lúc 5:22am
Uyên thâm ! Đúng là chơi cái này nghiện thật !
Quay lên trên
nhat1212 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 05/10/2011
Khu vực: quang ninh
Điểm: 47
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn nhat1212 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 21/11/2011 lúc 6:17am
like!
Quay lên trên
gacon0nline Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 16/02/2011
Khu vực: bắc ninh
Điểm: 253
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn gacon0nline Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 21/11/2011 lúc 6:33am
Quay lên trên
tuýkê Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 20/11/2011
Khu vực: Hải Dương
Điểm: 111
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (1) Lượt cám ơn(1)   Trích dẫn tuýkê Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 21/11/2011 lúc 7:01am
hay kinh nghiêm tốt.nhưng để tìm đc một chú gà đầy đủ tố chất khó quá, phải có duyên nũa
Quay lên trên
quy_le Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 27/02/2011
Khu vực: Hà Nội
Điểm: 1970
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn quy_le Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 21/11/2011 lúc 8:18am
cứ cho nó ngửi gừng với lá chanh là nó không kêu quang quác thì là gà rất lỳ .... thấy quan tài mà không biết sợ .....LOL
Chọn: Nhất tông - Nhị tướng - Tam đòn - Tứ vảy
Nuôi: Nhất lực - Nhì tài - Tam tải - Tứ mã
Quay lên trên
thuylucngan Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 18/02/2011
Khu vực: Bắc Giang
Điểm: 6080
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thuylucngan Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 21/11/2011 lúc 7:44pm
Cảm ơn bạn, mình chơi cũng lâu rồi đọc vẫn thấy hay. Nhưng còn đôi chỗ kinh nghiệm của bạn khác mình
Cuộc đời sướng hay khổ là do mình tự cảm nhận
Quay lên trên
chickenforest Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 01/06/2010
Khu vực: mien trung
Điểm: 2358
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn chickenforest Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 21/11/2011 lúc 8:36pm
hihi,thank ban nhìu quá!bạn chọn gà có đôi nét cũng giống mình,nhưng đối với m thì quan trọng nhất trc khi cho gà thử đòn để bik thế nào thì m dựa vào cái khuôn mặt(chỉ chọn mắt trắng,trắng dã),đôi chân,và dáng ngoài.cong vảy vi thì chẳng quan tâm nhìu miễn đòn cứ hạ đói fuong là khoái,keke

HDK
Quay lên trên
thelanqb Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thelanqb Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 22/11/2011 lúc 1:01am
nếu tôi có con gà đuôi phụng đưa ra thì bạn có đoán được nó là đuôi phụng hay không.
cái gì cùng phải có thời gian. không thể 1 sớm 1 chiều là thành tài được.
cái gì cũng có căn bản cả bạn à.
kiếm cuốn sách gà về ngâm cứu, ra trường thực chiến thì mới thành tài được.
như tôi kinh nghiệm cũng nhiều, nhưng thời gian học hỏi thì hơn 14 năm đấy bạn à. vì không có ai chia sẻ kinh nghiệm, nên phải tự mình mày mò mọi thứ. cứ xem lần lượt mọi thứ, nhất thủ, nhị vĩ.... nhưng xem thế nào thì tùy vào con mắt của mổi người
Quay lên trên
khuong85htht Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn khuong85htht Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 22/11/2011 lúc 3:00am
Ban đầu được viết bởi thelanqb thelanqb viết:

nếu tôi có con gà đuôi phụng đưa ra thì bạn có đoán được nó là đuôi phụng hay không.
cái gì cùng phải có thời gian. không thể 1 sớm 1 chiều là thành tài được.
cái gì cũng có căn bản cả bạn à.
kiếm cuốn sách gà về ngâm cứu, ra trường thực chiến thì mới thành tài được.
như tôi kinh nghiệm cũng nhiều, nhưng thời gian học hỏi thì hơn 14 năm đấy bạn à. vì không có ai chia sẻ kinh nghiệm, nên phải tự mình mày mò mọi thứ. cứ xem lần lượt mọi thứ, nhất thủ, nhị vĩ.... nhưng xem thế nào thì tùy vào con mắt của mổi người

trời bạn nói kinh nghệm 14 năm ra đây làm j, có ng chơi tóc bạc trắng ra mà chưa thể ngộ ra đc thế nào là con gà hay gà lối đấy: còn bạn nói 14 năm kinh nghiệm mà ko nhìn ra đc phụng vĩ thì...Ouch. thôi cái này ko bàn đến nữa.
bài mình viết trên là ý mình muốn nói những đặc điểm của 1 con gà tốt, chứ mình ko nói là điểm nào cũng phải chuẩn như vậy. nhưng 1 con gà tôt thì phải hội tụ đc 4 điểm trên. đầu mặt, cần cổ, khung xương, chân tay. thì mới là gà có tương lai đc, gà mà cứ kêu đc cái nọ mất cái kia thì khó chơi lắm, có chăng mất chỉ là mất các điểm tiểu tiết nhỏ khác mà thôi, ví như: đc khung xương thì mặt lại ngố, đc mặt xương lại bời rời, đc chân đẹp cổ lại bé tý thì làm sao mà chơi đc. (thật ra các bạn nào mà có gà bố hay mẹ tốt ra con duyên trường thì cứ thế mà đúc ra mà chơi nuôi vậy là yên tâm nhất, xấu đẹp lúc đấy bằng đòn).

Quay lên trên
phamhung204 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 12/12/2010
Khu vực: Hà Nội
Điểm: 459
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn phamhung204 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 22/11/2011 lúc 7:00am
Chủ topic có kinh nghiệm rất chuẩn, những kinh nghiệm này chia sẻ được cho a e là rất quý báu. Đúng là chơi gà mà ham mê rồi thì hơn cả thằng nghiện ma túy, không thể nào mà bỏ được :((
Quay lên trên
thelanqb Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thelanqb Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 22/11/2011 lúc 8:52am
tôi mà có con gà phụng vĩ, đưa ra trường thì kể cả sư kê không còn tóc trên đầu cũng không nhìn ra được chứ đừng nói người khác làm gì.
14 năm kinh nghiệm là từ bản thân mà có được, phải nổ lực rất nhiều. người ta có học cả đời cũng không chắc bằng được người chơi một vài năm đâu. còn nhìn nhận con gà thì dựa vào kinh nghiệm.
còn cáp độ thì lại khác. vấn đề này miễn bàn luận
Quay lên trên
vuthang88 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 26/10/2011
Khu vực: mien bac
Điểm: 29
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn vuthang88 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/11/2011 lúc 6:32pm
Hay wa.thanks a
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp Trang  123 5>
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.125 giây.