Khóa chủ đềCách nuôi gà đơn giản mà hiệu quả...

Phúc đáp Phúc đáp Trang  123>
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
Tuấn Gà Chọi Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 22/06/2011
Khu vực: Văn Phú-Hà Đông
Tình trạng: Offline
Điểm: 1590
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Cách nuôi gà đơn giản mà hiệu quả...
    Ngày đăng: 30/08/2011 lúc 8:20pm
Em (cháu) tên Tuấn mới 16T thôi nên chưa dám chỉ dạy ai nhưng có mấy cách lặt vặt cho AE , Chú Bác tham khảo xem sao và cho em (cháu) xin cái ý kiến ạk : Tuy em (cháu) chưa thực sự nuôi con gà nào chính thức cả nhưng với niềm yêu thích gà của mình thì có vẻ nhớ về gà rất dai hihi , bó tay...hì hì , còn trẻ con mong mọi người bỏ qua
Ăn Uống :
Thứ nhất em (cháu) nói về thức ăn chính 2 bữa sáng 7h và chiều 4h : thóc ( thóc ngâm càng tốt - ngâm nảy mầm ) cho ăn 2/3 diều thôi , không cho ăn quá no
Thứ 2 đó là thức ăn thêm bổ sung vào bữa trưa có thể là 1 vài miếng thịt bò , lươn , trạch , rau muống , bắp cải , cà chua ăn bổ sung cho bữa trưa nhưng cũng kô nên cho ăn quá no
Cho ăn tùy vào mức độ gà : ví dụ gà béo giảm thức ăn , gà bình thường thì giữ thức ăn ở chế độ bt , gà gầy thì bổ xung thêm thịt...v..v
Vậy đấy ạk , đây là cách cho ăn của em (cháu) , em (cháu) nghĩ cách này quá đơn giản ai cũg có thể làm được , mà không tốn kém và hoang phí quá...gà vẫn rất khỏe và xung nữa

Om :
Theo em (cháu) cách này quá giản đơn và không phức tạp như những gì mọi người nghĩ :
Đó là : trà hoặc chè xanh cũng được , nghệ ta dã , chút muối , ngải cứu , cho tý gừng vào cũng ổn...Cho vào 1 cái nồi để nước tầm vừa vừa đun sôi lên , sau đó để nhỏ lửa để nước đc sôi lăn tăn để vẫn có thể giữ được độ nóng của hơi...Lấy khăn mặt bông thấm nước vào nồi rồi lau chườm những chỗ gà hay bị đánh vào và những chỗ có mỡ thừa ( lưu ý : khi nhúng khăn vào và cho khăn ra không được chườm cho gà ngay , nếu chườm ngay có thể khiến cho gà bị bỏng ngay , phải để 1 lúc để nó bay bớt hơi đi rồi mới chườm )
Còn có 1 loại khác đó là các anh (chú , bác) bọc tất cả những đồ để om vào 1 cái khăn rồi buộc khăn lại , sau đó cho khăn vào nước rồi đun sôi lên , khi sôi thì cũng để lửa nhỏ và để nước sôi lăn tăn như vậy , sau đó lấy cái khăn đấy chấm vào nước đang sôi và chườm cho gà , cũng lưu ý là đợi 1 lúc để bay bớt hơi đi rồi mới chườm để tránh bỏng
- Còn rượu thuốc thì em (cháu) chỉ biết đc 1 loại : đó là nghệ ta dã + vỏ cây gạo dã + chút muối + rượu ngâm khoảng 1 tuần là mang ra dùng đc , thường thì hay chấm cho nó lúc khi đi đánh về hoặc là tầm lúc sáng 9h 10h , khi sắp chuẩn bị chấm cho gà thì mình lấy ra 1 chén nhỏ của cái rượu thuốc hòa với nước rồi chấm vào chỗ hay bị dính đòn để da dày và đỏ
Còn Trưa nếu rảnh hoặc gà có vẻ mệt thì phun chè hoặc ngải cứu cho gà khỏe , nếu mốc phun trà hoặc ngải cứu cũng giảm đáng kể đấy nhé...
Vần :
Vần đối với em (cháu) thì có vẻ hơi khắt khe với gà nhưng nó sẽ cực bền bỉ và trâu bò (đấy là nói về cách vần còn tông dòng thì chưa biết mèo nào cắn mỉu nào đâu nhé)
Đợt 1 : Đây là vòng sơ loại của những con gà khi đã khô lông và được phủ trên người 1 bộ lông rực rỡ và bóng mượt , Chọn đối thủ tơ như gà mình , cho mở chân khoảng 1 hồ hoặc hơn cũng được , nhưng đừng quá...Chú ý : Khi mà mình vần xem đòn nó đá mà chưa ưng thì đừng kết nó là gà phở hay là gà tần gì đấy...bởi vì có những con gà mà thời gian đánh như thế chưa để nó ra hết những mánh đòn của nó , nên bạn đừng có thịt hay là ...gì vội không thì lại tiếc lắm đấy...Vần xong cho nghỉ khoảng 10 ngày
Đợt 2 : Đợt này là đợt quyết định loại bỏ hay giữ lại những con gà đã qua lựa chọn về hình dáng và chân vảy , đợt này fải có 1 con mắt tinh tường nhìn đòn lối mới kết được con nào độc , con nào hay , con nào dở...Chém bừa :P - Đợt này chọn đối thủ hơn cơ càng tốt mà nếu bằng cơ thì cũng ổn
đợt này cho gà nhảy chân khoảng 2 hồ , và 2 hồ này sẽ nói lên vào x00ng hay là giữ lại để đá , theo ý kiến riêng của em thì em chỉ chọn những con gà cực hay thôi (nhưng có vẻ hiếm nên gà hay cũng được..hihi - tại em có ý định chỉ nuôi ít ý mà) , Sau khi vần đợt này x0ng cho gà nghỉ khoảng 2 tuần
Đợt 3 : Đợt này là đợt vần hơi , chọn gà hơn cơ càng tốt - còn nếu bằng cơ cũng ổn , vần hơi khoảng 4 đến 5 hồ , mỗi hồ khoảng 20p hoặc 25p gì đấy tùy theo ý muốn của chủ gà , khi vần x0ng cho gà nghỉ 2 tuần cho chắc ăn
Đợt 4 : Đợt này là đợt con gà nó sống hay chết , được yêu hay là chỉ là nuôi cho đỡ chán thôi , đợt này em vần có vẻ khác với mọi người có vẻ hơi khắt khe với những chú gà mà do tay em nuôi quá...Đợt này sẽ chọn gà đá với gà mình bằng cân bằng trạng nói chung là bằng nhau cả để thử sức như ở sới và cho đánh đến lúc không còn 1 chút sức lực nào nữa mà vẫn trụ lại được thì mới để lại và ra sới , đợt này vần 6 7 hồ như ở sới luôn , nếu con nào không thể trụ đến hồ 6 thì có thể giữ lại và xem xét , còn nếu trụ quá hồ 6 hồ 7 thì còn gì bằng nữa...Nếu mà con gà của mình mà không trụ nổi đến hồ 4 5 hoặc là chạy nóng thì thịt hoặc bán đi...Sau khi vần x0ng cho gà nghỉ 3 tuần
Đợt cuối : Đợt này chỉ là đợt sơ qua kiểm nghiệm thôi , đợt này thì mình vần với gà phu cũng được , cho bắn chân khoảng 10p nếu thấy chân đòn quá ổn rồi thì sau khi bắn chân xong cho gà nghỉ 1 tuần , và sau 1 tuần thì có thể ra sới ngon ăn rồi....hihi
Chạy lồng :
Sáng 5h 6h cho chạy 1 tiếng , chạy lồng xong là cho gà ăn luôn , chiều 3h 4h chạy lồng tiếp 1 tiếng nữa , và chạy xong cũng cho ăn luôn...khi chạy xong thì cho gà nghỉ 3 ngày sau khi chạy...
           Đây là kinh nghiệm mà em học được từ AE , chú - Bác trong diễn đàn và nhân đây cũng được cảm ơn các AE , chú - Bác trong diễn đàn đã quan tâm và chỉ dạy em (cháu) rất nhiều , cảm ơn mọi người nhiều lắm...mong được góp chút ít kinh nghiệm để giúp diễn đàn càng ngày càng phát triển mạnh mẽ hơn , chúc diễn đàn luôn luôn phát triển theo đà phát triển của VN quê hương ta ơi nhé...HiHi - Nếu có sai sót gì mong mọi người bỏ qua và cũng cũng mong mọi người bổ sung thêm vào phần thiếu của em (cháu) nhé...Thanks ALL

Người sửa: Tuấn Gà Chọi - 31/08/2011 lúc 12:01am
Tuấn Gà Chọi
Yahoo: quamuonmangdenoiloi_yt
Quay lên trên
Sỹ Chúc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 15/05/2010
Khu vực: Nhà quê
Điểm: 2055
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/08/2011 lúc 11:27pm
về cơ bản có vẻ ổn đấy, nhưng ra sới cỏ thì đượcTongue
Vạn sự tùy Duyên!
Quay lên trên
Tuấn Gà Chọi Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/08/2011 lúc 11:38pm
Ban đầu được viết bởi Hu Truc Hu Truc viết:

về cơ bản có vẻ ổn đấy, nhưng ra sới cỏ thì đượcTongue
Vậy a Hư Trúc chỉ giáo cho em vài chiêu đi , để đi sới chiến nào...hihi thanks anh...LOL
Tuấn Gà Chọi
Quay lên trên
Sỹ Chúc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 15/05/2010
Khu vực: Nhà quê
Điểm: 2055
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/08/2011 lúc 11:45pm
thì độ đầu nên ra sới cỏ thử nghiệm vui vui thui, coi như thêm kì vần, nhà iem có nuôi gà đâu mà chỉ giáo, chém thì dc chứ chỉ giáo là chịuLOL
Vạn sự tùy Duyên!
Quay lên trên
coviucbvn Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 18/02/2011
Khu vực: Cao Bằng
Điểm: 5938
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/08/2011 lúc 11:48pm
khá ghê hehe cũng hòm hòm nhưng anh không thích cho gừng
Đức 17t sdt:01649586184
YH: what_is_love_236
Quay lên trên
thelanqb Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 30/03/2011
Khu vực: đây chứ đâu
Điểm: 2722
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 31/08/2011 lúc 4:14am
toàn mùi sách vở không, còn cách vần ấy thì không phải, chú nói sổ đi luôn có vẻ hợp lý hơn nhiều đấy.
anh nuôi con nào mà để ra trường thì người ngoài nhìn vào cũng thấy nãn đấy chú em
Quay lên trên
CaKhoai Xem...
Q.lý Diễn đàn
Q.lý Diễn đàn
Hình đại diện

Gia nhập: 13/09/2008
Khu vực: Hà Nội
Điểm: 5223
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 31/08/2011 lúc 4:21am
Thằng cu này chưa bao giờ nuôi gà và chẳng thèm cả biết con gà nó có mấy ngón chân mà chém như đúng rồi. Mày liều thật đấy, cu ạ! :-s
Quay lên trên
Ntt Xem...
Bình luận viên
Bình luận viên
Hình đại diện

Gia nhập: 28/12/2010
Khu vực: Hà nội phố
Điểm: 5920
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 31/08/2011 lúc 5:56am
ảo nhề LOL
Người ta hơn mình cái giàu sang, mình hơn người ta cái đàng hoàng.
Quay lên trên
Tuấn Gà Chọi Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 31/08/2011 lúc 7:28am
Ban đầu được viết bởi thelanqb thelanqb viết:

toàn mùi sách vở không, còn cách vần ấy thì không phải, chú nói sổ đi luôn có vẻ hợp lý hơn nhiều đấy.
anh nuôi con nào mà để ra trường thì người ngoài nhìn vào cũng thấy nãn đấy chú em
Em thề là em chỉ học qua những chú bác , anh em trong diễn đàn , em còn chưa biết cái mùi sách gà nó mùi gì này , chỉ hỏi thăm và nhớ vào trong đầu thôi...
Tuấn Gà Chọi
Quay lên trên
Tuấn Gà Chọi Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 31/08/2011 lúc 7:29am
Ban đầu được viết bởi CaKhoai CaKhoai viết:

Thằng cu này chưa bao giờ nuôi gà và chẳng thèm cả biết con gà nó có mấy ngón chân mà chém như đúng rồi. Mày liều thật đấy, cu ạ! :-s
Dạ gà có 4 ngón chân ạk , cái đấy kô học cũng biết , hé hé...Cảm ơn chú Chiến đã quá khen , tuy chưa nuôi nhưng nhờ hỏi thăm học hỏi cũng nhớ đc từng đấy thôi ạk...thanks chú LOL
Tuấn Gà Chọi
Quay lên trên
Tuấn Gà Chọi Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 31/08/2011 lúc 7:30am
Ban đầu được viết bởi Ntt Ntt viết:

ảo nhề LOL
Anh thấy em viết như nào , ảo = kô fải sự thật - Vậy em làm như vậy sai àk , vậy mong anh Tuấn chỉ giáo fát để em đc mở rộng tầm mắt nào... LOL
Tuấn Gà Chọi
Quay lên trên
Tuấn Gà Chọi Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 31/08/2011 lúc 7:32am
Trên căn bản thì đây là những gì em học đc từ những ae , chú bác trong diễn đàn chứ chưa biết mùi sách mùi gì , thơm hay là thối...hihi - vậy nếu có sai sót gì cứ nói để em bổ sung kiến thức về gà vào đầu nào...Thanks ALL Big smile
Tuấn Gà Chọi
Quay lên trên
kenvin007 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 05/03/2011
Khu vực: YD - bắc giang
Điểm: 400
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 31/08/2011 lúc 9:08am
các bác cứ chém e nó. gà các bác om vần kỹ chắc j thả vào ăn đc gà em nó. cái này e gặp hơi bị nhiều. toàn sư kê có tuổi nghề gà già mà bị con gà tơ của thằng trẻ con nó đánh cho chạy kêu, nhục
Quay lên trên
taitai_HD Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện
nhắc lần 1 bán gà sai quy định

Gia nhập: 13/02/2011
Khu vực: Hà Đông-Hà Nội
Điểm: 2696
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 31/08/2011 lúc 2:16pm
Ban đầu được viết bởi kenvin007 kenvin007 viết:

các bác cứ chém e nó. gà các bác om vần kỹ chắc j thả vào ăn đc gà em nó. cái này e gặp hơi bị nhiều. toàn sư kê có tuổi nghề gà già mà bị con gà tơ của thằng trẻ con nó đánh cho chạy kêu, nhục

Bó tay LOLLOLLOLLOL!hay là ông này đã từng bị gà của đứa trẻ con nào nó đánh cho "chạy kêu quang quác " ????
Có điều thấy chú Tuấn nói chỗ này anh không hiểu lắm :" sáng chạy lồng 1 tiếng rồi cho ăn luôn ,đến chiều chạy lồng tiếng nữa rồi cũng cho ăn luôn .Sau cho nghỉ 3 ngày rồi............" ? chẳng hiểu ! Ý chú là sau hôm đấy 3 ngày sau mới cho chạy lồng tiếp hả ?
Quay lên trên
Tuấn Gà Chọi Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 31/08/2011 lúc 8:24pm
Ban đầu được viết bởi taitai_HD taitai_HD viết:

Ban đầu được viết bởi kenvin007 kenvin007 viết:

Bó tay LOLLOLLOLLOL!hay là ông này đã từng bị gà của đứa trẻ con nào nó đánh cho "chạy kêu quang quác " ????
Có điều thấy chú Tuấn nói chỗ này anh không hiểu lắm :" sáng chạy lồng 1 tiếng rồi cho ăn luôn ,đến chiều chạy lồng tiếng nữa rồi cũng cho ăn luôn .Sau cho nghỉ 3 ngày rồi............" ? chẳng hiểu ! Ý chú là sau hôm đấy 3 ngày sau mới cho chạy lồng tiếp hả ?
Dạ vầg tầm 3 4 ngày sau sẽ làm gì tùy anh , chạy lồng cũng được mà vần cũng đc...hihi - anh Tài có cách nào bổ sung cho thằng em kái... Confused
Tuấn Gà Chọi
Quay lên trên
coviucbvn Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 18/02/2011
Khu vực: Cao Bằng
Điểm: 5938
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 31/08/2011 lúc 10:07pm
thôi như này cũng hòm hòm r mà các bác ủng hộ em nó tí cho vui thui thiếu gì các bác bổ sung bên dứoi cũng đc
Đức 17t sdt:01649586184
YH: what_is_love_236
Quay lên trên
thu_hung_linh_ke Xem...
Sư kê
Sư kê
Hình đại diện

Gia nhập: 15/09/2008
Điểm: 10014
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 31/08/2011 lúc 11:06pm
ko có khâu cuối cùng...thịt hả chú??? hehe
gà chọi hay thôi chưa đủ...
Quay lên trên
truongthanh Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 04/03/2011
Khu vực: Quảng Nam
Điểm: 3078
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 01/09/2011 lúc 12:43am
Ku này con nhà dòng đấy các bác ah, máu gà thấm trong tim nó rồi, nó liều như vậy vì Có ông chú nó chuyên nuôi gà chiến :))
Tạm được đấy, Cứ thế mà phát huy, rồi sau này Thực Tiễn áp dụng sẽ có được nhiều điều cần thiết hơn. Cái đó chỉ có tự tay ôm ấp , vút ve vài em mới hiểu được điểm G của gà nằm chỗ nào. Cố gắng nhé KU, gà vẫn cứ là gà, đừng ĐÚP là được
"AE 4 phương thích giao lưu thì alo 0902898532"
Quay lên trên
Tuấn Gà Chọi Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 01/09/2011 lúc 5:48am
Cảm ơn anh Việt đã ghé qua xem bài của em nhé : còn về phần thịt thì cũng đơn giản thôi anh...
Khi vần xong ở đợt 2 thì sẽ lọc ra được con nào hay con nào dở thì con dở sẽ bị vặt lông thường thì làm những món như sau :
- Lọc thịt tẩm ướp hạt nêm rồi quạt nướng than hoa : ực ực...
- Tẩm ướp hạt nêm rồi xào xả ớt
- Lẩu này...
- Rang gừng này... Nói chung nhiều lắm em không nhớ nữa..hihi
- Cảm ơn anh Thạnh đã có những lời khuyên cho em , và em cũng chúc anh luôn luôn thành công trên mọi nẻo đường của cuộc sống bon chen , đất chật người đông - tiền ít mà đòi hít ... thơm này...
           Hình như diễn đàn mình có vẻ khinh trẻ con quá nhỉ...Bó tay
Tuấn Gà Chọi
Quay lên trên
thu_hung_linh_ke Xem...
Sư kê
Sư kê
Hình đại diện

Gia nhập: 15/09/2008
Điểm: 10014
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 01/09/2011 lúc 8:31am
hehe, chú cố gắng thế là kah1 lắm rồi, ngày a = tuổi chú a ko đc như chú đâu , cứ cố gắng mà phát huy,hehe
gà chọi hay thôi chưa đủ...
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp Trang  123>
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.141 giây.