Thủy tổ Gà đòn

Phúc đáp Phúc đáp
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 02/12/2013
Khu vực: Tp Nha Trang
Tình trạng: Offline
Điểm: 7237
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Thủy tổ Gà đòn
    Ngày đăng: 04/02/2020 lúc 9:38am
Ae chơi gà nên biết khởi thủy gà đòn có nguồng gốc ở đâu không?
Nó ở miền Nam Ấn độ, vùng Srilanka và 1 hòn đảo lớn ở Indonesia...
Nó du nhập vào TQ từ khoảng 4-5 nghìn năm trước theo 2 nhánh : Con đường tơ lụa và Đường biển Đông - Ấn.

Nó xuôi xuống VN theo hướng Bắc thịnh vượng nhất là thời Trần thời này buôn bán và chiến thuyền Đại Việt rất hùng mạnh.
Nó đạt đỉnh cao thời các chúa Nguyễn - đầu thời các triều vua Nguyễn và đỉnh cao là ở Bình Định và Huế...vì đc hỗ trợ bởi các dòng gà đòn phía Nam như vùng đất đa đảo, Thái, Ấn...vv

Ngày nay thì gà Việt cũng có thương hiệu nhưng do bị cấm nên phát triển lẹt đ**....

Ae xem tạm 1 số bản diện nhìn là biết gien gốc và thuần chủng, nên thường nó nặng 4-5kg trở lên khi đá. Rất trùng hợp với gà đòn Vạn Giã - Nha Trang đá đòn trc năm 1975 và cách đây 20 niên.
Biết để hiểu và cải tạo dòng, bác nào mua đc đúc hoặc mái ở nước họ về lai tạo là đỉnh, chứ k phải vác gà Thái về ghép nhé vì gien gà Thái k thuần chủng cổ xưa...
Mời!!!!

Nhất tướng - Nhị tông - Tam lông - Tứ vảy
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 05/02/2020 lúc 11:44am
Chả có ai thèm comment gì nhể....
Đang mải qtam đến Corona chăng..
???
Quay lên trên
superpipo83 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 06/09/2016
Khu vực: mien bac
Điểm: 859
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn superpipo83 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 05/02/2020 lúc 5:10pm
Hai em gà cuối vẫn đỉnh cao
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 05/02/2020 lúc 5:26pm
Ban đầu được viết bởi superpipo83 superpipo83 viết:

Hai em gà cuối vẫn đỉnh cao

Bậy nào....
Chơi gà mà dính vào móng đỏ thì đen lắm đấy....xưa các cụ cấm tiệt gái loanh quanh sới và khu nuôi gà chiến...chỉ đc phép bên đúc thôi....
Quay lên trên
BMM_CV Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 27/11/2013
Khu vực: Ben xe
Điểm: 480
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn BMM_CV Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 05/02/2020 lúc 9:26pm
Gà này dòng shamo hả anh? Nhìn đẹp thật
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 05/02/2020 lúc 11:58pm
Ban đầu được viết bởi BMM_CV BMM_CV viết:

Gà này dòng shamo hả anh? Nhìn đẹp thật

Có shamo nhưng về cơ bản là bọn này...

Quay lên trên
luudinhvan2 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 03/02/2017
Khu vực: hungyen
Điểm: 429
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn luudinhvan2 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/02/2020 lúc 3:36pm
cơ bản những con gà chuối hoặc cú vẫn có chút dáng dấp của loại này, gà Bình Định trạng lớn có lẽ còn nhiều gen gốc.Nhưng nếu ở mình có nuôi dc thì cũng để ngắm và thịt
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/02/2020 lúc 5:13pm
Ban đầu được viết bởi luudinhvan2 luudinhvan2 viết:

cơ bản những con gà chuối hoặc cú vẫn có chút dáng dấp của loại này, gà Bình Định trạng lớn có lẽ còn nhiều gen gốc.Nhưng nếu ở mình có nuôi dc thì cũng để ngắm và thịt

Bàn để biết vậy cho vui thôi...

Đôi khi trong đàn lòi ra những con 4-5kg thì đừng thắc mắc vì sao nó bự thế?

Mà bự thì nhiều thịt nhiều có vậy cũng kêu ca....😂
Quay lên trên
aloha.ha123 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 14/01/2016
Khu vực: Ba Vì, Hà Nội
Điểm: 254
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn aloha.ha123 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/02/2020 lúc 7:23pm
Bác Nam cũng chơi cả Shamo hả
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 08/02/2020 lúc 5:49am
Ban đầu được viết bởi aloha.ha123 aloha.ha123 viết:

Đâu có mình thấy hay hay nên sưu tầm....
Có cả samo và asin đấy
Quay lên trên
aloha.ha123 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 14/01/2016
Khu vực: Ba Vì, Hà Nội
Điểm: 254
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn aloha.ha123 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 08/02/2020 lúc 11:22am
Ban đầu được viết bởi @nh Vũ @nh Vũ viết:

Ban đầu được viết bởi aloha.ha123 aloha.ha123 viết:

Đâu có mình thấy hay hay nên sưu tầm....
Có cả samo và asin đấy

Asil thấy chơi gà cựa, gà đòn bọn Shamo thấy nhiều người đưa về VN chơi nhưng giá khá chát
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.125 giây.