Hỏi vảy - Hỏi vy

Phúc đáp Phúc đáp
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
dangngoctra Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 24/07/2011
Khu vực: Hưng Yên
Tình trạng: Offline
Điểm: 1825
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn dangngoctra Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Hỏi vảy - Hỏi vy
    Ngày đăng: 26/11/2018 lúc 9:57am
Chào anh em

Em mới chơi gà nên cũng chưa biết gì mong anh em giải đáp giúp

Trong số anh em ở đây đã ai nghe tới độ “ Tiểu Phẩm “ hay cái gì gì phẩm ấy chưa?

Nếu thấy rồi thì nó như thế nào ạ? Có ảnh cụ thể không cho em xem với

Em cảm ơn!
(¯`•™Đặng Ngọc Trà™•´¯)

Vũ Xá - Kim Động - Hưng Yên
https://www.facebook.com/dangngoctra
0932.210.444
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 02/12/2013
Khu vực: Tp Nha Trang
Điểm: 7237
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/11/2018 lúc 12:31pm
Ban đầu được viết bởi dangngoctra dangngoctra viết:

Chào anh em

Em mới chơi gà nên cũng chưa biết gì mong anh em giải đáp giúp

Trong số anh em ở đây đã ai nghe tới độ “ Tiểu Phẩm “ hay cái gì gì phẩm ấy chưa?

Nếu thấy rồi thì nó như thế nào ạ? Có ảnh cụ thể không cho em xem với

Em cảm ơn!

Nhất tướng - Nhị tông - Tam lông - Tứ vảy
Quay lên trên
dangngoctra Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 24/07/2011
Khu vực: Hưng Yên
Điểm: 1825
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn dangngoctra Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/11/2018 lúc 12:59pm
Cảm ơn bác @nh vũ nhé !
(¯`•™Đặng Ngọc Trà™•´¯)

Vũ Xá - Kim Động - Hưng Yên
https://www.facebook.com/dangngoctra
0932.210.444
Quay lên trên
huynhthien Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 05/09/2013
Khu vực: ninhthuan
Điểm: 164
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn huynhthien Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/11/2018 lúc 7:18pm
Sao có người gọi loại độ này là phân chi
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/11/2018 lúc 8:18am
Ban đầu được viết bởi huynhthien huynhthien viết:

Sao có người gọi loại độ này là phân chi

Người ta có cả hình minh họa lẫn chữ "Phẩm" hán tự hẳn hoi mà bác vẫn còn lăn tăn nhể....

Bảo cái người gọi phân chi viết cái chữ đó lên cho xem có giống không? Nghe mấy cụ hàng xáo rèm thì nhiều chuyện lắm bác ợ....
Quay lên trên
quy_le Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 27/02/2011
Khu vực: Hà Nội
Điểm: 1970
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn quy_le Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 05/12/2018 lúc 4:15am
Nếu chơi gà thì đúng là chân vảy là thứ không thể thiếu khi chọn gà ( mặc dù nó không phải là cái thứ yếu của một con gà hay nhưng nó gần như là bài vỡ lòng của những người mới tập chơi , > 90% những người mới chơi khi chọn gà điều đầu tiên là xem vảy . Tôi cũng đã từng)
Thực tế “ gà hay thường có chân vảy đẹp hoặc đặc biệt => điều này qua kinh nghiệm cá nhân tôi cho rằng đúng” nhưng ngược lại “ gà có chân vảy đẹp => đều hay” điều này lại hoàn toàn sai. Môn gì cũng phải mất học phí thì mới mua được kinh nghiêm.
Bản thân tôi từng thịt khá nhiều loại chân vảy đẹp thậm trí có cả hàng thuộc loại linh kê ( thư hùng, bớt lưỡi tôi đã từng cho đá xoong) ngược lại từng chứng kiến loại xấu ko ai nhặt nhưng lại rất hay làm phu mà đánh hỏng cả chiến thậm trí ăn độ kết ( bác nào hồi xưa hay đi sới văn giáp chắc hẳn còn nhớ 2 năm trước có 1 con xám chân lông vảy loạn ở Phú Xuyên ăn 5 cái thông tại sới này em xin phép giấu trên chủ gà=> con này đi lên từ gà phu nhưng toàn đánh hỏng gà chiến nên mới dám bê đi ghép).
Vậy nên nếu chọn gà điều đầu tiên bạn làm là giơ cặp chân nên xem vảy thì bạn còn phải đóng học phí nhiều đấy ( tin tôi đi)
Tác dụng của việc chọn vảy gần như chỉ có 2 điều (dưới cái nhìn cá nhân)
- Nâng cao tỷ lệ bạn chọn được gà hay (nhưng chỉ là nâng cao thôi còn phải là may mắn và có duyên nữa nó như chơi xổ số ấy).
- Nâng sự tự tin khi đi ghép và luôn tạo ra 1 hy vọng nào đó khi gà đang yếu thế ( đang là cửa dưới bị chấp)
Cách chọn gà ( cá nhân )
- gà con : tìm hiểu bố mẹ , phải là chính tông , bố kiêng hùng đòn lối khá trở lên, phải ăn trường rồi, mẹ đòn lối hay , tông lỳ ( nên mục sở thị qua các đàn trước ) , xương sức tốt ( quan trọng vì ảnh hưởng khung bệ của đàn con khi trưởng thành 70-80%) . Nếu các yếu tố trên ok => phi vào mà chọn con trống vảy đẹp nhất đàn thôi :))
- gà trưởng thành: tìm hiểu tông mác ( nên thửa ở những nơi uy tín nguồn gốc rõ ràng mắt thấy tai nghe => như gà trại của bác Anh Vũ kìa Ha ha ha) không nên mua gà tông mác bằng mồm , nhìn con gà liền lạc cân đối khung bệ tốt mặt mũi có thần thái mắt sáng tinh anh ( mắt lờ đờ , đầu thủ mặt lợn , hầu bò... nên bỏ). Cuối cùng chân vảy ( 2 hàng trơn trở lên,có vảy quý càng tốt , độ kẽm thẳng, hậu chạy sâu quá cựa, biên < 3 ). Ok tất cả tiêu chí trên tiến hành thử đòn lối ,ít nhất 2 hồ đòn để nhìn cho kỹ, có kinh nghiệm rồi thì 1 hồ cũng ok ( điều này bắt buộc , nếu gặp chủ gà quảng cáo nhiều nhưng lại ko cho thử đòn tốt nhất nên tránh vì nó cũng chỉ như một trận cần sơ luyện chân chả có gì hại mà chỉ có lợi cho gà mới lại vần xong người ta cũng bán mà.)
Nên chon mua gà 0-4 tháng hoặc 6 tháng trở lên dễ nhìn được dáng vóc cân đối. Không nên chon mua gà 4-6 tháng thời điểm này là thời điểm dậy thì của gà xương lông phát triển nhanh làm cho cơ thể mất cân đối đây có thể coi là thời điểm xấu nhất ( nói về dáng vóc) của gà nên rất dễ bị thị giác đánh lừa => rất khó chọn được một con cân đối ưng ý.
=> trên đây là một số kinh nghiệm nhỏ của bản thân hy vọng có chút gì đó hữu ích cho chủ thớt chỉ mang tính chất tham khảo ( cá nhân) bởi vì chơi gà mỗi người một kiểu không ai giống ai cả

Chọn: Nhất tông - Nhị tướng - Tam đòn - Tứ vảy
Nuôi: Nhất lực - Nhì tài - Tam tải - Tứ mã
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/12/2018 lúc 1:49pm
Bác cứ nói quá, @ này chỉ biết đúc gà thịt là chuẩn...
Nếu có cơ hội mình bỏ hẳn đúc, nuôi lấy trứng cho vui. Còn tgian đi tuyển gà về chơi cho nó nhàn, chả cần tông mác, chả cần vi vảy cứ sút tốt ăn vài độ kết em xúc về đi chiến khi ấy thắng thua là do duyên.....giời
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/12/2018 lúc 7:23pm
Ban đầu được viết bởi @nh Vũ @nh Vũ viết:

Bác cứ nói quá, @ này chỉ biết đúc gà thịt là chuẩn...
Nếu có cơ hội mình bỏ hẳn đúc, nuôi lấy trứng cho vui. Còn tgian đi tuyển gà về chơi cho nó nhàn, chả cần tông mác, chả cần vi vảy cứ sút tốt ăn vài độ kết em xúc về đi chiến khi ấy thắng thua là do duyên.....giời

Như tay chơi này mới chuẩn gà tự đúc ra hay chơi dở thịt....
Mà bán thì khá đắt ai thích thì mua k thôi.....😂😂

Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.141 giây.