Gà điều chân xanh và cái duyên

Phúc đáp Phúc đáp
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
ngocforever Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 29/04/2017
Khu vực: Lam Dong
Tình trạng: Offline
Điểm: 11
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn ngocforever Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Gà điều chân xanh và cái duyên
    Ngày đăng: 25/05/2017 lúc 10:05pm
Xin chào anh chị em trên diễn đàn mình tên Ngọc là người miền Tây (chỉ nuôi gà cựa hình lông, chân, vẫy mình dùng theo sách vở gà miền Tây có gì không đúng anh chị em bỏ qua cho) do bị bọn trộm ghé thăm bất mất con gà trống nọc (gà cựa) đem từ quê lên Lâm Đồng, vùng này khó tìm được chú gà khác ưng ý, buồn quá nên dọn hết mấy em máy gốc sang cho mấy anh em quen. Cùng lúc này, em nó (Điều chân xanh ức ó khoảng 400g) không biết của ai tự nhiên lại nhà mình ở mặt mày đầy ghẻ, coi chân thấy gà loạn vẫy nhưng đóng đẹp và mình bắt đầu nuôi em nó, dự định lúc đầu gầy giống nuôi gà đòn ăn thịt cho khỏe ít bị trộm dòm ngó. Càng nuôi càng thấy em nó làm cho mình không biết từ khi nào mà mê đá gà đòn hơn, dưới đây là tiểu sử của em nó lời thật việc thật để anh chị em đánh giá: 
Trận 1: mình chia lại của ông bác 1 con xám ngũ sắc được 2,1kg rất đẹp và 2 máy khoảng 1,6kg gầy giống. Lúc này, em nó được  1,8kg mình nghĩ em ấy không có cửa với em xám nên khi nhốt mấy ngày cho quen mình thả gà xám ra nên mình không thèm để ý (nghỉ chắt có đá mấy chân là em nó nhỏ hơn sẻ chạy) ai ngờ khoảng 30p ra thì phát hiện em xám nằm dưới thôi thớp nhưng không chạy em nó đứng trên không đá mà đứng mổ xé thịt em xám nát bét phao câu và hay bên hông gần đuôi (kiểm tra thêm thấy cổ em xám sưng to tái xanh) thế là số em xám vào nồi.
Trận 2: lúc về quê ăn tết ngày 29/2016 thì em nó được 3,1kg khi lên mùng 5 tết còn 2,9kg do nhốt chuồng nhờ người cho ăn giùm nhưng quên cho uống nước. Ngày mùng 7 ông anh thấy con gà đẹp nên muốn xem đá thế nào mình nói đợi vài ngày nửa hãy đá do em nó bị mất nước mà ông anh thì mùng 8 là đi TP. HCM nên mình đem gà đi sổ luôn, sẵng nhờ ông bác chuyên gà đòn cắt tít và tai luôn. Ông bác này là dân chuyên (gà bác nuôi cơ bắp đỏ rực nhìn mà sợ so với em gà mình mới lớn thì 1 trời 1 vực) gà đúng 2,9kg màu xám, lùn hơn gà mình từ 1 - 1,5 phân. Lúc đầu nhìn gà mình đá nạp né sàng sê dở tệ toàn bị gà đối phương hiếp và khi vào trong nắm đá thì cũng không lại bị đá 3 phản 1 (miệng gà mình thở như Trâu hóc nước), nhưng đá khoảng 8p không biết vì sao mà gà đối phương ôm đầu chui lườn cứ ngốc đầu là bị em gà mình nắm đập làm thế vài phát em kia đứng im dưới lườn. Ông bác nói gà khôn chui trốn nhưng mình nói con gà mình bị điên nếu chui không ra là nó sẻ mốc phao câu đối thủ (tuy em ấy chỉ toàn đá đầu) vừa nói dứt tiếng em nó thóc phao câu mấy cái gà kía kêu áo áo chủ gà bất gà. Rồi tới lúc nhờ tân trang em nó.
Trận 3: tít, tai mới lành, anh kia thấy gà mình hỏi mua nhưng mình không bán và ông này muốn coi gà mình đá thử. Anh đem vào con gà bông 3,6kg lực lưỡng nhìn trạng cao bằng nhau, Anh nói ăn 2 cái rồi mới xong lông mùa 2 chuẩn bị đem đá độ. Lúc này, gà mình 3,250kg đang sung sướng bên người đẹp. lúc đầu đá nạp vẫn cái lối đá né dỡ tệ nhưng có điểm kc là đối thủ đá khó trúng chắt tại gà già nên chậm, khoảng hơn 2p em nó câu vào đá mấy phát không biết trúng từ đâu gà bông bị quáng mắt chủ gà bắt gà kiểm tra thì bị mù 1 mắt. 
Trận 4: cũng anh kc hỏi mua gà mình không bán nên đem gà thử và chú điều 3,2kg lực lưỡng đem vô con gà này đá nạp rất ghê gà mình bê bê né không kịp (dàn nạp thì gà mình tệ nhất gặp gà đá nạp dữ nữa làm em ấy té lên té xuống nhìn mà nhót) khoảng 3p vào trong câu đá cũng không lại khoảng hơn 7p thấy gà đối phương ghê quá mình sợ em nó không còn sức đạp máy nên bảo bắt ra nghỉ được rồi anh, anh kia bảo mới đá chút mà chủ bỏ chạy còn cười gà mình là gà dỡ vậy mà cố giữ không bán vừa nói dứt tiếng thì em gà mình mốc hầu đá 1 phát gà điều le lưỡi đưa cổ, chủ gà chạy nhanh bắt ra mình nói sốc lại sao không cho đá nữa anh gà còn hăng lắm mà.
Kết luận: đến thời điểm hiện tại mình chưa thấy con gà nào bằng trạng ở đây có đủ sức hạ gà mình và giờ cũng không ai đem gà bằng trạng sổ em nó, họ toàn đem gà già khủng long toàn 3,8kg trở lên (chắt định phá hư gà mình nhưng mình không cho sổ), gà mình đá chậm chạp nhưng có chân hiểm có thể làm đối phương bị hạ nhiệt trong vòng 10p, Không biết đi đá độ thật có làm nên trò chống gì không. Nói thật, mình chỉ nuôi gà chơi cho vui thôi, thích sưu tầm gà đẹp (không chơi đá độ, trước nay nuôi gà cựa toàn chuyển cho ông Cậu đá và giờ thì có ông Dượng đặc hàng), còn gà xấu thì thịt (xấu theo ý mình nha), ngoài em nó mình có tuyển lựa lại mấy em linh tinh và cũng có mấy thứ độc nếu được ủng hộ mình sẽ up tiếp cho anh chị em xem. Em nó mang giá trị tin thần đến cho mình rất lớn nên mình mới ghi chi tiết về em nó như vậy xin anh chị em thông cảm và bỏ qua cho !.
Sau đây là hình ảnh tổng thể và chi tiết những điểm mà mình cho là độc về em nó anh chị em cứ tự do ý kiến:
Điều chân xanh trụ đen, ức ó

Chân trái: đại giáp, phủ địa, kích giáp và liên kẽm 2

Chân phải: đại giáp xuyên đao ngậm ngọc, phủ địa và liên kẽm 3

Độc biên hại chân giống nhau nên up 1 bên 

Có con gà xám này up lên để anh chị em đánh giá, con gà này có người trả giá gấp 3 lần con điều, nhưng mình thích con điều hơn, gà có ngũ thương không biết phải Mỵ kê không

Mình sẽ up chi tiết em xám sau, Thank anh chị em đã quan tâm. Thân !
Quay lên trên
haiga29 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 03/02/2016
Khu vực: hưng yên
Điểm: 516
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn haiga29 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/05/2017 lúc 10:44pm
Cặp chân nhiều đồ chơi
Quay lên trên
bietphandon Xem...
Sư kê
Sư kê
Hình đại diện

Gia nhập: 28/11/2013
Khu vực: Gadonvietnam
Điểm: 12346
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn bietphandon Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/05/2017 lúc 11:36pm
Lịch sử
<<<<<<<<<<<< Quân tử bất dĩ ngôn cử nhân, bất dĩ nhân phê ngôn >>>>>>>>>>>>
Người quân tử chẳng vì lời nói khéo mà đề cử người, củng chẳn vì người không hay mà chê lời nói phải.
Quay lên trên
nguyenhoan Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 18/05/2016
Khu vực: TP.HCM
Điểm: 191
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn nguyenhoan Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/05/2017 lúc 5:30am
có lẽ linh kê 
Quay lên trên
gadonC1py Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 01/10/2015
Khu vực: PHÚ YÊN
Điểm: 1026
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn gadonC1py Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/05/2017 lúc 8:37am
gà đẹp, không gian nuôi thích quá, thích luôn đôi dép lào
Quay lên trên
luudinhvan2 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 03/02/2017
Khu vực: hungyen
Điểm: 429
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn luudinhvan2 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/05/2017 lúc 8:43am
Khoe gà
Quay lên trên
baochau Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên

Gia nhập: 21/08/2013
Khu vực: Miền trung
Điểm: 1144
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn baochau Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/05/2017 lúc 9:10am
Mình không biết con gà nó thế nào, nhưng nhìn bài bạn viết chắc chắn bạn là dân làm văn phòng, hay soạn thảo văn bản nên bài viết rất ít lỗi chính tả, rất đúng văn phong người hay soạn văn bản. Big grinBig grinBig grin

Người sửa: baochau - 26/05/2017 lúc 9:11am
Quay lên trên
ngocforever Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn ngocforever Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/05/2017 lúc 9:01pm
Ban đầu được viết bởi haiga29 haiga29 viết:

Cặp chân nhiều đồ chơi
Thanks: gà loạn vẫy, trước đậy mình chơi gà cựa chưa từng thấy giờ mới biết gà đòn vẫy ghê hơn nhiều
Ban đầu được viết bởi bietphandon bietphandon viết:

Lịch sử
Ban đầu được viết bởi nguyenhoan nguyenhoan viết:

có lẽ linh kê 
Ban đầu được viết bởi gadonC1py gadonC1py viết:

gà đẹp, không gian nuôi thích quá, thích luôn đôi dép lào
Thanks: do em điều làm cho mình mê gà đòn hơn nên mình mới đầu tư tí hjhj
Ban đầu được viết bởi luudinhvan2 luudinhvan2 viết:

Khoe gà
Thanks: để anh chị em đánh giá vui thôi, không biết gà đòn có nhiều linh kê không mà mình lại dể có được 
Ban đầu được viết bởi baochau baochau viết:

Mình không biết con gà nó thế nào, nhưng nhìn bài bạn viết chắc chắn bạn là dân làm văn phòng, hay soạn thảo văn bản nên bài viết rất ít lỗi chính tả, rất đúng văn phong người hay soạn văn bản. Big grinBig grinBig grin
Thanks: bạn viết chính xác, mình trước đây làm tại TP. HCM chán TP. HCM nên về quê sống qua ngày hjhj
Quay lên trên
tubachai Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 14/08/2014
Khu vực: Hà Nội
Điểm: 6157
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tubachai Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/05/2017 lúc 10:39pm
Bạn là dân văn phòng hay không thì mình không biết,  nhưng chắc chắn bạn có trình độ IT thì mới cmt trả lời được ntn. Nhưng bạn hiểu nhiều thì lên đọc kỹ, trên đây các lời cmt không phải tất cả đều khen gà bạn thật sự đâu, mặc dù có những người chỉ khoe được con gà thịt nhưng vẫn cmt bạn theo kiểu chơi chữ đấy.
   Kiếp sau xin chớ làm người
Làm con gà trống sống đời tự do
   Nhàn dỗi thì gáy o o
Hả hê đạp mái chẳng no mất tiền
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 02/12/2013
Khu vực: Tp Nha Trang
Điểm: 7249
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (1) Lượt cám ơn(1)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/05/2017 lúc 11:53pm
Tía mật chân xanh là cựa lục đinh, hoặc dòng cựa cua vảy vấn, nên thường to đòn là đúng rồi, nó đá mấy a to gộc nhưng kém thiện chiến kia chịu không nổi đâu, lông lá vần còn ok, bạn nhờ ô bác kia vào chế độ mà đi đá, hoặc đưa ae đi đá thua thì mình chịu, thắng thì trả gà và thêm tiền mà đầu tư, chiến kê mà loanh quanh ở góc nhà thì phí tài năng đi, chết già cũng phí...
Đà Lạt ngày có 4 mùa, mà gà đòn thì trụi thùi lụi, nên tối nên phủ cho nó cái vỏ chăn ga gì đó....đỡ bệnh hoặc yếu lực.
Mới chơi thường đc "Tổ đãi" linh kê, gà hay đều dễ có lại duyên trường,  sau này ngấm rồi thì.....Big grin
Nhất tướng - Nhị tông - Tam lông - Tứ vảy
Quay lên trên
ngocforever Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn ngocforever Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 27/05/2017 lúc 2:32pm
Ban đầu được viết bởi tubachai tubachai viết:

Bạn là dân văn phòng hay không thì mình không biết,  nhưng chắc chắn bạn có trình độ IT thì mới cmt trả lời được ntn. Nhưng bạn hiểu nhiều thì lên đọc kỹ, trên đây các lời cmt không phải tất cả đều khen gà bạn thật sự đâu, mặc dù có những người chỉ khoe được con gà thịt nhưng vẫn cmt bạn theo kiểu chơi chữ đấy.
Thanks: lời cảm ơn là phép lịch sự tối thiểu mình được học, chê khen là chuyện thường không quan trong đâu bạn, mình không chuyên gà đòn nên mới nhờ anh chị em nhận xét để học hỏi kinh nghiệm.
Ban đầu được viết bởi @nh Vũ @nh Vũ viết:

Tía mật chân xanh là cựa lục đinh, hoặc dòng cựa cua vảy vấn, nên thường to đòn là đúng rồi, nó đá mấy a to gộc nhưng kém thiện chiến kia chịu không nổi đâu, lông lá vần còn ok, bạn nhờ ô bác kia vào chế độ mà đi đá, hoặc đưa ae đi đá thua thì mình chịu, thắng thì trả gà và thêm tiền mà đầu tư, chiến kê mà loanh quanh ở góc nhà thì phí tài năng đi, chết già cũng phí...
Đà Lạt ngày có 4 mùa, mà gà đòn thì trụi thùi lụi, nên tối nên phủ cho nó cái vỏ chăn ga gì đó....đỡ bệnh hoặc yếu lực.
Mới chơi thường đc "Tổ đãi" linh kê, gà hay đều dễ có lại duyên trường,  sau này ngấm rồi thì.....Big grin
Thanks: những lời nhận xét trân tình của bạn, mình bận việc nên không có thời gian chuyên sâu, cũng có mấy lần ghét mấy ông nổ gà của mấy ông là gà dữ, gà mình gà lai không rỏ nguồn gốc, mình ngỏ ý chiến độ, nhưng mấy ông này không chơi, rồi đòi chấp đủ thứ vì đã xem gà mình đá mấy lần (mấy ông đòi kêu gà người khác đá nhưng mình ghét nên chỉ đá chính gà chủ nổ). Dù ai nói gì thì nói, như ở bài viết trên mình đã viết chủ yếu nuôi gà để thịt, gà trống tuyển được chuyển ông dượng tới đợt về bắt ở đây giá gà rẻ lắm bạn à nên thịt còn giá trị hơn (giờ do mình mới gầy giông thôi). Mình ở Đạ Teh, Lâm Đồng vùng này nóng lắm không lanh như ở Đà Lạt hjhj
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/05/2017 lúc 8:37am
Ban đầu được viết bởi ngocforever ngocforever viết:

Thanks: lời cảm ơn là phép lịch sự tối thiểu mình được học, chê khen là chuyện thường không quan trong đâu bạn, mình không chuyên gà đòn nên mới nhờ anh chị em nhận xét để học hỏi kinh nghiệm.

Thế nên nhiều Thánh Chém quá ae mới chơi hoặc có gà muốn khoe nhiều khi cũng ngại khoe, trong khi mấy thánh ấy hầu như chả khoe gà bao giờ chỉ rình rình vào cẩu đầu trảm ae như là nâng tầm lever của mình lên. Bảo sao dd vắng vẻ dần.

Túm lại bạn có gà thì cứ khoe thôi đừng để ý nhiều cho nó lành...Big grin
Quay lên trên
badon Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 26/11/2015
Khu vực: mien trung
Điểm: 572
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn badon Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/05/2017 lúc 5:10pm

em nuôi toàn gà thịt mà lâu lâu vẫn khoe đó anh. mà em có duyên mua gà thịt chứ không dám bán gà thịt.
Quay lên trên
tubachai Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 14/08/2014
Khu vực: Hà Nội
Điểm: 6157
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tubachai Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/05/2017 lúc 9:21pm
Ban đầu được viết bởi badon badon viết:

em nuôi toàn gà thịt mà lâu lâu vẫn khoe đó anh. mà em có duyên mua gà thịt chứ không dám bán gà thịt.
Chú thì có dmas nói như thánh đâu. Anh đang nói mấy thầy đẳng cấp sư kê mà cứ chê bai người mới nhập môn thôi
   Kiếp sau xin chớ làm người
Làm con gà trống sống đời tự do
   Nhàn dỗi thì gáy o o
Hả hê đạp mái chẳng no mất tiền
Quay lên trên
ngocforever Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn ngocforever Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/05/2017 lúc 10:17pm
Thanks: những anh chị em cùng chí hướng đang mê. Có thể một vài bạn hiểm nhầm ý nên nói mình khoe khoan đủ thứ về chân cẩn em nó (mình đã gọi là gà loạn vẫy các bạn không thấy sao) hay gà tử mỵ, ... Nhưng như mình biết theo gà cựa ở quê mình thì những chú gà như thế rất hiếm khó mà tìm được nên mình xin ý kiến anh chị em xem có đúng hay không, ngoài con Điều mình còn nhiều em nữa toàn đi mua do mình thấy nhiều điểm lạ chứ có phải gà mình đổ ra đâu (có thể các bạn không tin mình có mua 1 bầy 3 con, 2 trống 1 máy hơn 2kg là gà lưỡi đen thấy vậy mình mua luôn con máy già khú mẹ chúng mấy tháng nay không đẻ nhưng trong bụng có trứng và 3 em nó là lứa cuối, chẳng lẻ gà linh dể tìm ở gà đòn vậy sao nếu dể vậy thì vùng mình đang ở gà linh nhiều lắm). Ai ở gần giao lưu thử xem mình nói có đúng không, ở đây họ chơi gà không để ý đến thần sắc của con gà, nếu anh chị em nào nắm được điểm này thì về đây tìm sẽ có vài chú hơn gà mình gấp 10 lần mà giá mềm không như những gì theo rao bán trên mạng đâu. Sẵng tiện ở đây có chơi gà Tân Châu không mình vẫn còn giữ vài con đem từ quê ai giao lưu không hjhj. Thân chào !
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/05/2017 lúc 10:53pm
Ban đầu được viết bởi ngocforever ngocforever viết:

Thanks: những anh chị em cùng chí hướng đang mê. Có thể một vài bạn hiểm nhầm ý nên nói mình khoe khoan đủ thứ về chân cẩn em nó (mình đã gọi là gà loạn vẫy các bạn không thấy sao) hay gà tử mỵ, ... Nhưng như mình biết theo gà cựa ở quê mình thì những chú gà như thế rất hiếm khó mà tìm được nên mình xin ý kiến anh chị em xem có đúng hay không, ngoài con Điều mình còn nhiều em nữa toàn đi mua do mình thấy nhiều điểm lạ chứ có phải gà mình đổ ra đâu (có thể các bạn không tin mình có mua 1 bầy 3 con, 2 trống 1 máy hơn 2kg là gà lưỡi đen thấy vậy mình mua luôn con máy già khú mẹ chúng mấy tháng nay không đẻ nhưng trong bụng có trứng và 3 em nó là lứa cuối, chẳng lẻ gà linh dể tìm ở gà đòn vậy sao nếu dể vậy thì vùng mình đang ở gà linh nhiều lắm). Ai ở gần giao lưu thử xem mình nói có đúng không, ở đây họ chơi gà không để ý đến thần sắc của con gà, nếu anh chị em nào nắm được điểm này thì về đây tìm sẽ có vài chú hơn gà mình gấp 10 lần mà giá mềm không như những gì theo rao bán trên mạng đâu. Sẵng tiện ở đây có chơi gà Tân Châu không mình vẫn còn giữ vài con đem từ quê ai giao lưu không hjhj. Thân chào !

Bác chơi gà lông mà không để ý: Gà đá cựa và cựa sắt khoảng vài trăm năm nay du nhập vào VN chủ yếu do các nước không ảnh hưởng văn hóa Trung Hoa nên người ta tuyển lựa vảy càng đều tăm tắp thì càng khẳng định độ thuần chủng và thương hiệu của dòng gà người ta.
Gà đá đòn có cả nghìn năm rồi và ảnh hưởng từ văn hóa TQ không ít trong đó có Hán tự tức là cách viết chữ kiểu tượng hình của người Hán,  vì vậy vảy gà ngta dựa vào na ná kiểu chữ đó để gọi tên: Nhân tự thới, xuyên đao, kích giáp, đại giáp, liên giáp, giao long, hổ khẩu, hàm long, tam tài phủ địa,...vv...rồi k dính gì đến tượng hình nhưng gọi luôn cho nó thành đồng bộ như: cựa nhật nguyệt, hắc hổ thới,  yểm long, khai điền, hậu nhập độ, lưỡng nhãn, độc nhãn, tam soi, tam sơn, tử mỵ, mỵ khất, mỵ trường, linh kê, thần kê, quỷ cái kê, linh tinh kê...hhh...Rolling on the floor
Và cực ít từ thuần Việt hoặc Hán Việt kiểu Giọt mưa, Bốc muối, Cánh sáo, Đuôi công, lá vả, quả nho, Hấp diêm và gà hấp muối...Big grinBig grinBig grin

Bạn thắc mắc là nhiều vảy như kinh kê mà gà lông đá cựa hiếm có khó tìm là vì do sính chữ ngoại (Hán tự) nên sinh ra tuyển lựa ngta cũng giữ lại các con có vi vảy như vậy để giữ dòng vì thế nó lưu được nhiều hình gien vi vảy như bây giờ.
Chơi gà lông bạn biết dòng Pê ru thuần chủng không, có loại đen sì sì từ lông da mắt mỏ, lưỡi đen, bớt đen không hiếm nhé, suy ra mấy chú gà con của bạn là có máu ngoại lai, giả dụ mẹ nó thuần Gà Việt thì sau con nó nhất định không có lưỡi đen nếu phối với gà thuần Việt, nên thích lưỡi đen thì nên giữ gà con lại. 
Thường gien trội lai cực xa dòng nó thường hay xuất hiện ở lứa F1 những đặc điểm lạ, độc và đẹp cái này thì bạn và ae biết rõ....

Quay lên trên
ngocforever Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn ngocforever Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/05/2017 lúc 8:51pm
Thanks: những lời chỉ dẩn trân tình của bạn @nh Vũ, Mình nuôi gà Cựa lâu rồi lúc đó chưa có gà ngoại du nhập, nhưng vì cách lựa gà tuyển máy gốc của người miền Tây toàn tuyển chân 2 hàng vẫy sạch (hình zít zắc có thể nói xem xem vẫy giao long), hậu sạch đẹp, ngón nội ngón thế (theo sách các bạn là Thới) tiếp ứng ngay cựa là ok nên gà con điều như thế làm sao tìm được loạn vẫy hjhj. Bây giờ mình cũng đang tìm máy đòn theo hướng này nhưng chưa thấy. cách chơi gà từ thời nào cũng được nếu nó giúp ít cho mình tăng thêm kinh nghiệm thì mình học thôi hjhj
Ban đầu được viết bởi @nh Vũ @nh Vũ viết:

Bác chơi gà lông mà không để ý: Gà đá cựa và cựa sắt khoảng vài trăm năm nay du nhập vào VN chủ yếu do các nước không ảnh hưởng văn hóa Trung Hoa nên người ta tuyển lựa vảy càng đều tăm tắp thì càng khẳng định độ thuần chủng và thương hiệu của dòng gà người ta.
Gà đá đòn có cả nghìn năm rồi và ảnh hưởng từ văn hóa TQ không ít trong đó có Hán tự tức là cách viết chữ kiểu tượng hình của người Hán,  vì vậy vảy gà ngta dựa vào na ná kiểu chữ đó để gọi tên: Nhân tự thới, xuyên đao, kích giáp, đại giáp, liên giáp, giao long, hổ khẩu, hàm long, tam tài phủ địa,...vv...rồi k dính gì đến tượng hình nhưng gọi luôn cho nó thành đồng bộ như: cựa nhật nguyệt, hắc hổ thới,  yểm long, khai điền, hậu nhập độ, lưỡng nhãn, độc nhãn, tam soi, tam sơn, tử mỵ, mỵ khất, mỵ trường, linh kê, thần kê, quỷ cái kê, linh tinh kê...hhh...Rolling on the floor
Và cực ít từ thuần Việt hoặc Hán Việt kiểu Giọt mưa, Bốc muối, Cánh sáo, Đuôi công, lá vả, quả nho, Hấp diêm và gà hấp muối...Big grinBig grinBig grin

Bạn thắc mắc là nhiều vảy như kinh kê mà gà lông đá cựa hiếm có khó tìm là vì do sính chữ ngoại (Hán tự) nên sinh ra tuyển lựa ngta cũng giữ lại các con có vi vảy như vậy để giữ dòng vì thế nó lưu được nhiều hình gien vi vảy như bây giờ.
Chơi gà lông bạn biết dòng Pê ru thuần chủng không, có loại đen sì sì từ lông da mắt mỏ, lưỡi đen, bớt đen không hiếm nhé, suy ra mấy chú gà con của bạn là có máu ngoại lai, giả dụ mẹ nó thuần Gà Việt thì sau con nó nhất định không có lưỡi đen nếu phối với gà thuần Việt, nên thích lưỡi đen thì nên giữ gà con lại. 
Thường gien trội lai cực xa dòng nó thường hay xuất hiện ở lứa F1 những đặc điểm lạ, độc và đẹp cái này thì bạn và ae biết rõ....
Quay lên trên
phucviet Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 10/01/2017
Khu vực: châu Á
Điểm: 29
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn phucviet Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/05/2017 lúc 10:25pm
Bác@nh vũ có kiến thức về gà quá thâm hậu. Khâm phục!
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.125 giây.