Cách phòng chống lạnh cho gà mùa đông

Phúc đáp Phúc đáp
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
sinhvienBK Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 15/08/2014
Khu vực: Linh Đàm_Hà Nội
Tình trạng: Offline
Điểm: 45
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn sinhvienBK Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Cách phòng chống lạnh cho gà mùa đông
    Ngày đăng: 20/01/2016 lúc 3:28pm
Chào anh em
Anh em có cách nào giúp gà khỏe mạnh vào mùa đông này chia sẻ cho mình với
hè nóng thì mình bồi bổ điện giải ít khi hỏng gà nhưng đến mùa đông mấy năm nuôi gà nhà mình đều bị hỏng khá nhiều
mong anh em chia se
Thanks!!!!
Quay lên trên
chân xanh móng trâu Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 12/10/2015
Khu vực: Hà Nội
Điểm: 1358
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn chân xanh móng trâu Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 20/01/2016 lúc 4:45pm
Bạn có thể làm như sau:
1/ Chỗ ở: Chuồng nhón cần kín gió. Đặc biệt bạn chú ý các khe hở vì gió lùa gà sẽ rất lạnh. Nhiều bạn để lỗ thông gió trong chuồng gà thấp quá cũng không tốt. Kị nhất gió lùa trực tiếp vào gà - ốm ngay. Tối ngủ trong bồ, thắp bóng đèn càng tốt, nhất là những hôm trời lạnh và độ ẩm cao (lạnh buốt). Nền chuồng không được để ướt vì ban đêm hơi lạnh sẽ làm gà dễ bị viêm phổi.

2/ Thả gà: tốt nhất là hạn chế thả gà vào những hôm trời mưa, gió và rét. Nếu có có thể thả cho gà đi lại một chút vào buổi trưa tại nơi kín gió rồi nhốt luôn. Mình tuyệt đối không thả gà luôn.

3/ Vần gà: Không vần vào những hôm gió to - gà rất kị gió, trời mưa lạnh. Nếu vần thì hạn chế vần quá sâu vì gà quá mệt sẽ dễ bị bệnh khác. Nếu không vần được có thể cho gà chạy lồng nơi kín gió hoặc tập bổ trợ để gà duy trì thể trạng. Chữa gà hạn chế để ướt lông. Vần xong lau rửa cho gà rồi sưởi cho gà ấm luôn. Cố gắng đến khi gà khô lông và nhốt chỗ kín gió. Nên cho uống một chút nước ấm gừng tươi với đường sau khi vần để gà đỡ mất nhiệt đột ngột.

4/ Om chườm gà: om chườm bình thường nhưng bạn nên sưởi cho gà trong quá trình om chườm để gà không bị lạnh. Om xong bạn lau và sưởi để gà khô hẳn ông hãy nhốt gà. Nếu gà chưa khô lông hoặc trong quá trình om không sưởi, gà dễ bị nhiễm lạnh và ốm.

5/ Cho ăn: bình thường, có thể cho thêm mồi. Hạn chế cho ăn đồ tanh, lạnh. Mình cho gà ăn mồi vào buổi trưa. Nên bổ xung vitamin vừa phải (b complex là ok và không uống quá nhiều ngày). Hôm nào lạnh quá, bạn nướng một mẩu gừng nhỏ rồi nhai nát, cho gà ăn.

Vài kinh nghiệm học được của mọi người, bạn thử áp dụng xem sao nhé.
Thân.
Quay lên trên
thường@thôi Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 16/12/2015
Khu vực: nam định
Điểm: 138
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thường@thôi Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 20/01/2016 lúc 6:38pm
Ban đầu được viết bởi chân xanh móng trâu chân xanh móng trâu viết:

Bạn có thể làm như sau:
1/ Chỗ ở: Chuồng nhón cần kín gió. Đặc biệt bạn chú ý các khe hở vì gió lùa gà sẽ rất lạnh. Nhiều bạn để lỗ thông gió trong chuồng gà thấp quá cũng không tốt. Kị nhất gió lùa trực tiếp vào gà - ốm ngay. Tối ngủ trong bồ, thắp bóng đèn càng tốt, nhất là những hôm trời lạnh và độ ẩm cao (lạnh buốt). Nền chuồng không được để ướt vì ban đêm hơi lạnh sẽ làm gà dễ bị viêm phổi.

2/ Thả gà: tốt nhất là hạn chế thả gà vào những hôm trời mưa, gió và rét. Nếu có có thể thả cho gà đi lại một chút vào buổi trưa tại nơi kín gió rồi nhốt luôn. Mình tuyệt đối không thả gà luôn.

3/ Vần gà: Không vần vào những hôm gió to - gà rất kị gió, trời mưa lạnh. Nếu vần thì hạn chế vần quá sâu vì gà quá mệt sẽ dễ bị bệnh khác. Nếu không vần được có thể cho gà chạy lồng nơi kín gió hoặc tập bổ trợ để gà duy trì thể trạng. Chữa gà hạn chế để ướt lông. Vần xong lau rửa cho gà rồi sưởi cho gà ấm luôn. Cố gắng đến khi gà khô lông và nhốt chỗ kín gió. Nên cho uống một chút nước ấm gừng tươi với đường sau khi vần để gà đỡ mất nhiệt đột ngột.

4/ Om chườm gà: om chườm bình thường nhưng bạn nên sưởi cho gà trong quá trình om chườm để gà không bị lạnh. Om xong bạn lau và sưởi để gà khô hẳn ông hãy nhốt gà. Nếu gà chưa khô lông hoặc trong quá trình om không sưởi, gà dễ bị nhiễm lạnh và ốm.

5/ Cho ăn: bình thường, có thể cho thêm mồi. Hạn chế cho ăn đồ tanh, lạnh. Mình cho gà ăn mồi vào buổi trưa. Nên bổ xung vitamin vừa phải (b complex là ok và không uống quá nhiều ngày). Hôm nào lạnh quá, bạn nướng một mẩu gừng nhỏ rồi nhai nát, cho gà ăn.

Vài kinh nghiệm học được của mọi người, bạn thử áp dụng xem sao nhé.
Thân.
đấy đủ và chi tiết như vầy là ổn ùi thank bác nhá
Quay lên trên
betapchoi Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 28/08/2013
Khu vực: Bắc Giang
Điểm: 200
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn betapchoi Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 22/01/2016 lúc 9:29am
gà con cần gì lông mượt, lông gà con sau nó cũng thay hết ấy mà. Cứ béo tốt, lớn nhanh là được.
Sau nó phung lông mã thì bắt đầu nuôi lông sau cũng không muộn 
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.203 giây.