Cách đúc, kĩ thuật nuôi nòi con

Phúc đáp Phúc đáp Trang  <12345 7>
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
NGUOI NHA QUE Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 22/05/2010
Khu vực: Miền Trung
Tình trạng: Offline
Điểm: 654
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn NGUOI NHA QUE Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 11/04/2011 lúc 6:39pm
Ban đầu được viết bởi Phong Vân Phong Vân viết:

nghe hay đó anh, rảnh lại nói tiếp
Rảnh thì phiếm chút cho vui ấy mà e,chỉ mấy ae mới chơi thì cần đến chứ ae chơi lâu rồi thì đây là vấn đề mà ai cũng biết cả nhưng mọi người nhác viết ra thôi Embarrassed
Hư Truc đâu rồi vào viết tiếp đi chứ

QUÝ VẬT TẦM QUÝ NHÂN
NHẪN-DUYÊN
Quay lên trên
khacquy85 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 03/04/2011
Khu vực: phú thọ
Điểm: 174
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn khacquy85 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 13/04/2011 lúc 1:45am
kinh nghiệm của hư trúc thật hay và có lý. tui thích cách nuôi gà tách đàn như thế, tui cũng đã thử và thấy hiệu quả lắm anh em ah
Quay lên trên
tuanvu_dt Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 16/10/2009
Khu vực: hà tĩnh+đà nẵng
Điểm: 458
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (1) Lượt cám ơn(1)   Trích dẫn tuanvu_dt Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 16/04/2011 lúc 7:41pm
Anh Hư Trúc ơi anh đúc gà nhiều thế chắc anh phân biệt được gà con nào là con trống con mái hi. Để lúc nào mượn cái điện thoại chụp ảnh con gà con của em nhờ anh xem giúp chút đã. hehe. ok?
Quay lên trên
khoai1701 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

nhắc lần 1:bán gà sai quy định

Gia nhập: 09/04/2011
Khu vực: Ha Noi
Điểm: 112
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn khoai1701 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 17/04/2011 lúc 6:17am
Ban đầu được viết bởi Hư Trúc Hư Trúc viết:

5. Để gà con lớn nhanh khỏe mạnh.
Để gà con lớn khỏe mạnh thì cần có vườn rộng thả dông đi kiếm côn trùng là tốt nhât.
Việc nuôi gà con ở Miền bắc quả thật là một điều không hề đơn giản.
Thông thường nếu đúc gà vào tầm tháng 11 AL thì khi gà con lớn đến khoảng cuối năm sau là có gà chơi nhưng gà con sẽ phải trải qua một mùa đông khắc nghiệt, tỉ lệ sống sót không nhiều, Nếu là đúc vào mùa xuân thì cuối năm chưa có gà chơi.
Có một loại thức ăn rất tốt cho gà. Vì là người nhà quê nên tôi vẫn rất nhớ. ngày xưa nhà làm ruộng, rơm chất thành từng đống to, và ở chân đống rơm khi để lâu mưa nắng rơm mục và trong cái lớp đất có lẫn rơm mục thường có những con sâu đât màu trắng đục rất to bằng ngón chân cái(gọi là con gì ây)nhìn thấy là dựng tóc gáy,nhưng những con sâu con này khi tầm đốt ngón tay út tay chỏ gà rất khoái, là thức ăn rất bổ dưỡng cho gà.
Viết dài dòng quá. gà con nuôi vào mùa rét phải bổ xung chất dinh dưỡng thật tốt giúp gà có khả năng chống chịu lại rét, tối ngủ đặc biệt phải che chắn rất kín, không được để gió lùa, chuồng trại cẩn thận. mỗi buổi snag không nên thả gà sớm mà nên thả thật muộn, tầm 9h30-10h. nếu có điều kiện và không bị u đánh thì thắp cho chúng cái bóng điện tròn 75W thì quá tốt.
Một điều đặc biết chú ý nữa là vào khỏang giữa mùa thu khi thời tiết bắt đầu có sự thay đổi thất thường cần chú ý chủng ngừa phòng bệnh cho gà.
Tiêm một liều Newcaston
Một liều tụ huyết trùng.
Đây là hai bệnh thường gặp và tỉ lệ chết hỏng rất cao.

nhà em ở phố nhưng nhiều rơm lấy từ quê,để lâu có con sâu đấy ko nhỉ :( anh nói đến sâu làm em thèm thay cho gà=.=
Quay lên trên
vantruonghtd1982 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 16/04/2011
Khu vực: hanoi
Điểm: 163
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn vantruonghtd1982 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 18/04/2011 lúc 8:30am
   Em có vài kinh nghiem thô thiển về dúc con mong cac bác chi bảo em thêm nhé.
   Đầu tiên chọn trống ,mái có tông tốt, đặc biệt phải là tông lì ,ko biết chạy là gì.1 mái 1 trống thôi đừng nên cho 2,3 mái, nhốt 2 con vao chung chuồng,chuồng phải cao dáo, sạch sẽ. nhốt 2 ngày,sau đó thả ra vườn vào mỗi sáng và nhốt vào buổi tối ,đến khi mái đẻ thì 3 ngày mới cho trồng đạp 1 lần để đỡ hại trống. mái đẻ khoảng 8 đến 32 quả, có trường hợp đẻ 64 quả.khi mái ấp ta phải chọn trứng, bằng cách như sau:
-dùng cân điện tử 500g ,cân va ghi chép kết quả lên vỏ trứng, chỉ chọn ra 8 đế 10 quả nặng nhất cho mái ấp,nếu có quả nào vùa tròn vùa be nhưng lại nặng thì dó chắc chắn là gà trống tài.
10 ngày sau ấp tiến hành soi cồ;
20 đến 21ngày trứng nở ,lưu ý để nở tự nhiên dừng bóc trứng không gà sẽ bị chảy máu và còi cọc,
nhốt mai mẹ trong lồng co chỗ cho ga con chui ra vào,lồng đặt trong chuồng rộng có thắp điện để gà con ăn được vào ban đêm,và sưởi vào mua đông lanh ;
cho gà an cám công nghiệp đến 20 ngày thì thêm thóc vào khẩu phần ăn đên 2 tháng thi cho ăn toàn thóc làm 2 bữa bổ xung dau xanh vào bưa trưa
chỉ cho mái dẫn con khi nắng ấm,
gà 1 tháng nhỏ thuốc phòng đi ỉa, ga được 1 kg thì tiêm vacxin ;
em làm như vậy tỷ lệ sống rất cao, gá phát triển tốt it bệnh tật,
kiến thức nông cạn mong các bác chỉ bảo thêm em với nhe .

Quay lên trên
Phong Vân Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 28/11/2010
Khu vực: Gia Lai
Điểm: 5294
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Phong Vân Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 18/04/2011 lúc 9:02am
hay đó, a có kinh nghiêm chọn gà hay thì chia sẻ a,e cùng biết luôn
Thắng hay thua không quan trọng quan trọng là ... không được thua.
Quay lên trên
Sỹ Chúc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 15/05/2010
Khu vực: Nhà quê
Điểm: 2055
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Sỹ Chúc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 03/05/2011 lúc 3:17am
Cảm ơn mọi ng đã góp ý.
Mấy hôm trước mới trải qua nên bổ xung ngay cho các bác nếu gặp phải.
8. Gà con ở giai đoạn phát triển mạnh
- khoảng 1.5-2.3kg là giai đoạn gà cần rất nhiều lượng khoáng chất như can xi, kali....nên gà rất dễ bị bệnh loãng xương yếu gối nếu nuôi ở điều kiện không thật sự tốt, gà có thể bị liệt chỉ nằm hoặc quỳ nhưng mặt vẫn đỏ ăn uống bình thường, đây là hiện tượng thiếu canxi,
cách chữa, cho uống viện can xi, kali, bổ xung khoáng chất có thể ngày hôm sau đã bắt đầu đi lại được, vừa hôm trước mình có bị và giờ em nó đã đi lại BT,
Để giảm nguuy cơ bị như trên các bác có thể cho gà ăn vỏ trứng, vỏ sò hoặc ốc nhỏ đập nát vỏ để nguyên cả thịt lẫn vỏ cho gà ăn rất tốt...
Vạn sự tùy Duyên!
Quay lên trên
Gấu Lửa Xem...
Q.lý Diễn đàn
Q.lý Diễn đàn
Hình đại diện

Gia nhập: 09/03/2011
Khu vực: 2NT
Điểm: 4075
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Gấu Lửa Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 05/05/2011 lúc 5:12am
Hay, có khi phải in mấy bản cho ông anh mềnh đọc thôi, chứ toàn nuôi theo kiểu gà thịt, làm gà mình giống đẹp cũng nhanh chóng thành vật chất khác, haizzz
Quay lên trên
Gentle2008 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 20/08/2010
Khu vực: Hanoi
Điểm: 960
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Gentle2008 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 10/05/2011 lúc 12:34am
Ban đầu được viết bởi trangdanghy trangdanghy viết:

em hay nuôi gà con như sau:gà mới xuống ổ chưa biết ăn uống(chất dinh dưỡng từ trong trứng còn trong con gà).xuống ổ cho con mẹ nó riêng ra ăn no uống thoải mái.rồi nhốt con mẹ nó vào với gà con cho ấm.gà con từ 2 đến 3 ngày mới biết ăn.2 ngày đầu e thường cho gà ăn gấou đó cho gà con ăn cám gà con cho dễ tiêu hoá.cho gà mẹ nuôi chừng một tháng rồi tách mẹ.gà con tách mẹ dùng bóng điện 25w - 40w,và bọc một bìa cứng cho gà ko bị hại mắt.nuôi chừng nửa tháng bóng đèn cho ko bị chết.sau đó ko dùng bóng đèn nữa,nhưng vẫn nhốt chỗ ấm(trong bếp chẳng hạn)cho gà quen dần với nhiệt độ bên ngoài,ko nên thả gà ra ngoài ngay nó ko quen với thời tiết lạnh ngoài trời.nuôi gà to hơn chút,chờ ngày ấm nắng thì cho nó ra ngoài cho thoải mái.tầm này gà hay phân đàn,dính ít nước mưa hay ko khoẻ có thể bị lên đậu ngay,vì vậy nên tránh tuyệt đối nước mưa.tối gà đi ngủ nhốt ấm là ok!cho ăn thêm B1 cho nó khoẻ và đệp da.các bác xem góp ý nhé
Theo tôi dòng bôi đậm trên ko hợp lý. Như thế hại gà mẹ lắm. Tớ cứ cho mẹ nuôi con cỡ 3 tháng đổ ra, vừa giúp ủ ấm cho con, gà mẹ có đủ thời gian hồi phục, mà mẹ dạy con có lẽ ko j bằng.
Quay lên trên
Gentle2008 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 20/08/2010
Khu vực: Hanoi
Điểm: 960
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Gentle2008 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 10/05/2011 lúc 12:40am

Gà mới mang về gà sẽ choảng nhau tới số.
nếu cả hai con đều chưa đẻ thì có thể làm theo cách của gà con phân đàn (xem mục trước)
Nếu một trong hai con đang đẻ thì tuyệt đối k được để chúng choảng nhau, phải tách ra ngay.nhốt riệng
gà choảng nhau dễ hỏng gà lắm. tôi trước có con đánh nhau xong nghỉ đẻ mấy ngày. đến khi đẻ lại thì quả đầu tiên bằng trứng chim cút và từ quả thứ 2 trứng mới lại bình thường. phù may không hỏng gà hú vía. gà thì đâu có rẻ đúng không các bác

Riêng đoạn trên của Hư Trúc tôi ko áp dụng được, giờ 4 mái mà cứ phải 1 ông, 1 bà riêng rẽ

Thả ra là mái phang nhau dữ, ko dám cho tự phân đàn
Quay lên trên
Sỹ Chúc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Sỹ Chúc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 10/05/2011 lúc 6:52am
Cứ áp dung đi, đảm bảo được
Không được cứ gọi mình đến Uôndg rượu thịt gà
Nói vậy thôi chứ không lì nào bằng đòn và ê đòn, chạy tuốt
Vạn sự tùy Duyên!
Quay lên trên
Cóc Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 11/05/2010
Khu vực: Tương lai
Điểm: 6762
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Cóc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 10/05/2011 lúc 7:44am
Mấy ông anh tôi, già rồi bây giờ đang truyền lại kinh nghiệm đúc LOL
Quay lên trên
Sỹ Chúc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Sỹ Chúc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 11/05/2011 lúc 8:33am
Không đúc cẩn thận hỏng cái của nợ
Vạn sự tùy Duyên!
Quay lên trên
datga1203 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 24/11/2010
Khu vực: TP Vinh-Nghe An
Điểm: 211
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn datga1203 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 11/05/2011 lúc 8:52pm
mình là thành phần sinh sau đẻ muộn xin góp thêm chút kinh nghiệm có gì không phải xin mọi người bỏ quá nhé gà con mới xuông  nên cho ăn cám cò đừng cho ăn tấm, gạo, vì ăn sớm tấm ,gạo gà con sẻ bị ỉa phân trắng dính đít sau hay bị trương bụng,xù lông  /còn để mẹ nuôi thì tốt hơn nhưng cũng có con mẹ lại nuôi con kém thì tách sớm nuôi điện cũng được
Quay lên trên
Sỹ Chúc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Sỹ Chúc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 13/05/2011 lúc 4:54am
Gà con mới nở ăn cám cò rất mập, khỏe gà. tốt tốt
hình như họ gọi là úm gà thì phải.
Vạn sự tùy Duyên!
Quay lên trên
funky365 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 21/06/2011
Khu vực: Ha Noi
Điểm: 134
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn funky365 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 08/07/2011 lúc 7:06am
Geek
Quay lên trên
saricop Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 24/04/2012
Khu vực: KH
Điểm: 427
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn saricop Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 13/07/2012 lúc 11:39am
quá hay....
Quay lên trên
Ga_Mai90 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 09/05/2012
Khu vực: Ha noi
Điểm: 540
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Ga_Mai90 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 16/07/2012 lúc 7:10pm
hay quá  cảm ơn bạn nha ! mình mới nuôi nên rất cần KN chỉ tiếc là mình ko xem sớm hơn dc >>ko thì giờ mình nhiều gà con lắm >Worriedhjc
Quay lên trên
LE XUAN TAN Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 30/03/2012
Khu vực: SAIGON
Điểm: 2566
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn LE XUAN TAN Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 17/07/2012 lúc 9:34am
cách đó là ok rồi còn nếu muốn máy móc hơn nũa thì chỉ có đi học thú y là chi tiết và máy móc nhất
còn lại tụ học thì cứ tùy cơ ứng biến
Quay lên trên
duongkhpc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 19/12/2011
Khu vực: Nha Trang
Điểm: 4076
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn duongkhpc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 17/07/2012 lúc 9:47am
Bài viết rất chi tiết. Cám ơn các bạn.

Bổ sung 1 tý lúc gà mới nở ra đến ngày thứ 2 thì cho ăn cám gạo pha 1 ít vừng<mè> trong 1 tuần.

Người sửa: duongkhpc - 17/07/2012 lúc 9:48am
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp Trang  <12345 7>
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.125 giây.