Cách đúc, kĩ thuật nuôi nòi con

Phúc đáp Phúc đáp Trang  <1234 7>
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
Sỹ Chúc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 15/05/2010
Khu vực: Nhà quê
Tình trạng: Offline
Điểm: 2055
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Sỹ Chúc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/04/2011 lúc 3:53am
Mới nở để gà nhanh tiêu phần lòng đỏ cho gà uônsng nước pha b1 vào rất tốt, vì những con khỏe là những con tiêu nhanh cái lòng vàng đới...
Bóng 25-40W chuẩn đới...vì anh toàn bị u cầm roi đuổi đánh khi thắp bóng cho gà nên đưa ra loại bóng có công suất chưa chuẩn
Vạn sự tùy Duyên!
Quay lên trên
tdthuyen Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 12/03/2010
Khu vực: Đà Lạt
Điểm: 3559
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tdthuyen Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/04/2011 lúc 4:34am
hihiih, cái này có lẽ nhiều người dùng rồi nhưng mình chưa thử bao giờ mới được anh chanbo nhắc, là nên tim ngừa đậu cho lũ gà con, có lẽ lứa sau mình phải làm thôi, chẳng hiểu sao đợt này gà bệnh nhiều quáBig%20smile, không chết em nào, nhưng thấy hơi tội
Quay lên trên
khalee Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 02/04/2011
Khu vực: ĐakNông
Điểm: 2779
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn khalee Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/04/2011 lúc 5:18am
Bác cố đúc nhiều nhiều, hôm nào rảnh em sang kiếm mấy con nhé!
Quay lên trên
thuylucngan Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 18/02/2011
Khu vực: Bắc Giang
Điểm: 6080
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thuylucngan Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/04/2011 lúc 9:06am
Em hoàn toàn đồng ý và cảm ơn nhiều đến bác Hư Trúc và các bác đã phổ biến kiến thức. Em mạo muội bổ sung: Bác HT có viết là có vườn rộng thả hoang dã, em thì thấy thế này: Thả cũng tốt nhưng hàng xóm phải không có mấy ông ri hoặc tam hoàng. Mấy bố này thì nhát như cáy ngày được mỗi ưu điểm là"đóng gạch" không biết mệt. Các bố mà phịch 1 cái thì nửa đàn dở ông dở thằng. Em đúc mái thường có chuồng riêng quây lưới nhựa vợ chồng "mần" trong đó cho chắcLOL
Cuộc đời sướng hay khổ là do mình tự cảm nhận
Quay lên trên
tdthuyen Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tdthuyen Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/04/2011 lúc 9:16am
hì, tiên sinh hư đốn nói ở đây là chỗ không có lũ tạp nham đó bạn à, mình cũng nuôi chung với gà ta nhưng vẫn thả một khu riêng cho tụi này mà, có bao giờ chung chạ đâu
Quay lên trên
Sỹ Chúc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Sỹ Chúc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/04/2011 lúc 10:03am
Ban đầu được viết bởi thuylucngan thuylucngan viết:

Em hoàn toàn đồng ý và cảm ơn nhiều đến bác Hư Trúc và các bác đã phổ biến kiến thức. Em mạo muội bổ sung: Bác HT có viết là có vườn rộng thả hoang dã, em thì thấy thế này: Thả cũng tốt nhưng hàng xóm phải không có mấy ông ri hoặc tam hoàng. Mấy bố này thì nhát như cáy ngày được mỗi ưu điểm là"đóng gạch" không biết mệt. Các bố mà phịch 1 cái thì nửa đàn dở ông dở thằng. Em đúc mái thường có chuồng riêng quây lưới nhựa vợ chồng "mần" trong đó cho chắcLOL

Vâng bác nói hoàn toà đúng...khi mà nuôi mái đẻ thì tốt nhất là như bác...thả dông ý em nóilaf lũ gà con...gà mà có vườn đồi như bắc giang thả thì gân tốt lăm bác ạ, đỡ phải vần nhiều...
Vạn sự tùy Duyên!
Quay lên trên
Sỹ Chúc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Sỹ Chúc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/04/2011 lúc 6:16pm
6. Gà con phân đàn.
Việc phân đàn trong đàn gà con khi đã tách mẹ là điều không thể tránh được, việc xác định được khoảng thời gian, độ tuổi gà phân đàn là rất khó,
Việc đặc biệt quan trọng trong việc phân đàn là người nuôi gà phải phát hiện càng sớm càng tốt để kiểm soát được tình hình vì nếu không rất có thể xẩy ra thiệt hại nhất định.
Cách giải quyết (có thể rất nhiều ng biết nhưng vẫn nói)
-Gà phân đàn khi đã trưởng thành: tốt quá tách ra chuẩn bị nuôi chế độ luôn.
-Khi còn là lũ nhóc nhóc.
Cứ cho chúng đánh nhau lấy chút thương tích khá đau những chưa đến nỗi có nguy cơ hỏng, pha muối loãng bôi vào chỗ thương anh người nhà quê có cách bôi cồn dầu.....nhốt riêng
Sáng hông sau lại thả ra cho chiến tiếp...
gà sẽ vì đau mà bỏ chạy vậy là xong. vẫn để chúng theo bầy đựơc đỡ nhọc công chăm sóc.
Hư đốn tiên sinh

Người sửa: Hư Trúc - 07/04/2011 lúc 6:18pm
Vạn sự tùy Duyên!
Quay lên trên
tdthuyen Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tdthuyen Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/04/2011 lúc 6:37pm
tiên sinh chỉ được cái nói đúng, lũ này chạy thì thôi chứ không chạy mà có chút máu là hỏng cả lũ, mới chết hai em cái tội không chịu xem, nó đánh hội đồng, hai em máu đầy mặt, hôm sau là đi luônBig%20smile
Quay lên trên
Sỹ Chúc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Sỹ Chúc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/04/2011 lúc 7:54pm
Ban đầu được viết bởi tdthuyen tdthuyen viết:

tiên sinh chỉ được cái nói đúng, lũ này chạy thì thôi chứ không chạy mà có chút máu là hỏng cả lũ, mới chết hai em cái tội không chịu xem, nó đánh hội đồng, hai em máu đầy mặt, hôm sau là đi luônBig%20smile

Tối qua thức khuya không ngủ được nghĩ ra cái gì hay hay mà sáng nay lại quên béng mất...khi nào nhớ viết tiếp hehe
Vạn sự tùy Duyên!
Quay lên trên
Ôlãotrang Xem...
Sư kê
Sư kê
Hình đại diện

Gia nhập: 08/10/2010
Khu vực: 0976691258
Điểm: 7593
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Ôlãotrang Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/04/2011 lúc 8:03pm
ông HƯ ĐỐN này ác thật,ai lại xát muối vào thế?chắc ngày xưa mỗi lần anh làm j hư bị bố oánh rồi xát muối vào mông cho nhớ hả?ke ke
Quay lên trên
Sỹ Chúc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Sỹ Chúc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/04/2011 lúc 8:06pm
Sát đâu đổ nước muối mà vừa xót vừa xát khuẩn.... anh ngoan lắm không bao giờ bố đánh...chỉ bị đá thui
Vạn sự tùy Duyên!
Quay lên trên
Ôlãotrang Xem...
Sư kê
Sư kê
Hình đại diện

Gia nhập: 08/10/2010
Khu vực: 0976691258
Điểm: 7593
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Ôlãotrang Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/04/2011 lúc 9:40pm
Ban đầu được viết bởi Hư Trúc Hư Trúc viết:

Sát đâu đổ nước muối mà vừa xót vừa xát khuẩn.... anh ngoan lắm không bao giờ bố đánh...chỉ bị đá thui
có j hay viết tiếp cho anh em xem đi anh
Quay lên trên
thuylucngan Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thuylucngan Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 08/04/2011 lúc 6:12am
Clap
Quay lên trên
Sỹ Chúc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Sỹ Chúc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 09/04/2011 lúc 12:44am
7. Một số vấn đề thường gặp khi nuôi gà mái.
- Gà béo quá. một số con gà càng già càng dễ trở lên béo uc ịch, nhưng có nhưng con thì lúc nào cũng vẫn giữ được phom khá chuẩn. gặp phải những con gà béo quá thì sao??
Béo thì nặng, béo thì vụng về hơn gây khó khăn cho việc ấp trứng và nuôi con vụng.
Cách giải quyết: giảm cân cho em nó trước khi đẻ là tốt nhất.
nhốt riêng cho ăn giảm. sáng cho ăn khoảng 1/3 diều thóc trưa cho ăn thêm rau, chiều tối cũng cho ăn 1/3 diều thóc.
Nghệ lấy khỏang 1 đốt ngón tay. nướng cháy vỏ nhét vào mồm cho nó ăn, nghệ tính nóng làm cho gà xuống cân nhanh hơn.
- Một điều thường gặp nữa
hẳn ai chơi gà đúc gà cũng thích có dòng mới để phát triển dòng gà nhà.
nên sẽ có những lúc tuyển một em mái mới hoặc mượn một em nào đó về để đúc (cái này mình cũng khoái lắm ).
Gà mới mang về gà sẽ choảng nhau tới số.
nếu cả hai con đều chưa đẻ thì có thể làm theo cách của gà con phân đàn (xem mục trước)
Nếu một trong hai con đang đẻ thì tuyệt đối k được để chúng choảng nhau, phải tách ra ngay.nhốt riệng
gà choảng nhau dễ hỏng gà lắm. tôi trước có con đánh nhau xong nghỉ đẻ mấy ngày. đến khi đẻ lại thì quả đầu tiên bằng trứng chim cút và từ quả thứ 2 trứng mới lại bình thường. phù may không hỏng gà hú vía. gà thì đâu có rẻ đúng không các bác

Người sửa: Hư Trúc - 09/04/2011 lúc 12:49am
Vạn sự tùy Duyên!
Quay lên trên
thuylucngan Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thuylucngan Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 10/04/2011 lúc 5:26pm
Ở mục thứ 7. Nội dung là giảm béo cho gà để nuôi con và ấp trứng ko vụng phải ko bác? Nếu vậy thì theo em kệ cho nó béo và cho nó đẻ bình thường đi bác. Gần nhà em có người người ta cho 1 con gà ta ép cùng đẻ 1 thời điểm với gà chọi, 2 con cùng đẻ. Trứng gà ta lên xoong, trứng gà chọi gà ta ấp. Lũ gà ta ấp và nuôi con khéo lắm. Vài ý kiến nhỏ mong các bác chiếu cố. Mong bác Hư Trúc tiếp tục truyền bá kinh nghiệm quý báu tới các anh em Clap
Quay lên trên
tdthuyen Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tdthuyen Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 10/04/2011 lúc 5:39pm
đúng là chuyện cho ô sin là công việc mẹ đẻ là không hiếm, nhưng việc giữ cho con mái khỏe mạnh cũng là điều tốt, và nếu nó ấp tốt thì tốt nhất cũng cứ để cho nó ấp thôi
Quay lên trên
Phong Vân Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 28/11/2010
Khu vực: Gia Lai
Điểm: 5294
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Phong Vân Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 10/04/2011 lúc 10:04pm

đúng là chuyện cho ô sin là công việc mẹ đẻ là không hiếm, nhưng việc giữ cho con mái khỏe mạnh cũng là điều tốt, và nếu nó ấp tốt thì tốt nhất cũng cứ để cho nó ấp thôi

đúng đó anh, e có con mái nuôi con tốt lắm, e thấy mấy con gà mập thường vụng, ấp bể trứng hoặc đạp chết con
Quay lên trên
hieupt Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 25/11/2010
Khu vực: phutho
Điểm: 648
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn hieupt Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 11/04/2011 lúc 7:23am
Ban đầu được viết bởi Phong Vân Phong Vân viết:

đúng đó anh, e có con mái nuôi con tốt lắm, e thấy mấy con gà mập thường vụng, ấp bể trứng hoặc đạp chết con

ừ đúng cố mà dữ con mái người ta có câu 1 mái già bằng 3 mẫu ruộng mái già thì phải mái tốt và nuôi tốt thì mới thành mái già
Quay lên trên
NGUOI NHA QUE Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 22/05/2010
Khu vực: Miền Trung
Điểm: 654
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (1) Lượt cám ơn(1)   Trích dẫn NGUOI NHA QUE Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 11/04/2011 lúc 12:47pm
Hay và chi tiết lắm lắm Hư trúc
Một ít kn của mình:
- Nếu có điều kiện và tg thì nên nhốt Trống đúc như nuôi gà chiến,cho ăn uống đầy đủ chất nhất là rau xanh và Giá đổ,ngày cho đạp 1 lần là đủ
- Gà mái thì quây lưới thả là tốt nhất,trước khi đẻ nên cho ăn nhiều thức ăn có chất can xi và rau tươi nhất là Bí đỏ,cắt miếng to bỏ vào tụi nó tự mổ ăn hết
- Trước khi lót ổ nên lấy rơm ra phơi cho khô xong mua thuốc diệt côn trùng về xịt vào phơi tiếp,lớp dưới ổ nên kiếm lá xoan(ngoài Bắc có là mần tưới gì đó)hoặc là lá cây thuốc lá hay là mua gói thuốc về xé nhỏ rãi xuống dưới rồi lót rơm lên trên nhằm tránh sinh mạt
- Ổ lót chổ kín đáo ko nắng dọi,mưa giọt vào làm hư trứng.Nuôi gà mái nên tập cho ăn có điều độ,giờ giấc sau này ấp cứ đúng giờ cho ăn là xuống ăn xong lên ấp ngay,mấy ngày đầu nó có xuống ngày 3 bửa cũng ko ảnh hưởng đến trứng,tầm 10 ngày là nó ít xuống ngày 1 lần thôi,hơn 10 ngày thì nhiều khi 2 ngày 1 lần.Nếu chuồng nuôi có đất cát thì tốt còn ko nên có 1 cái máng để cát cho nó xuống tắm cát,nước lúc nào cũng đầy đủ và ăn no thì sau khi gà con xuống ổ con mái vẩn béo tốt bt chứ ko sụt kí,rất nhanh đẻ lại lứa khác và lứa sau luôn đãm bảo.Gà mái ấp nên cho ăn nhiều rau để dể tiêu hoá,bài tiết phân
- ngày thứ 18-19 nếu trời nắng quá thì lấy chậu nước mát bỏ trứng vào ngâm vừa mát cho trứng ko bị sát vỏ khi nở con,vừa kiểm tra trứng nào hư ko quẫy đạp thì bỏ ra khỏi chật ổ,những trứng quẫy đạp mạnh thì lau khô bỏ vào ổ cẩn thận và cho cái đầu trứng nổi lên trong nước đó lên trên
Tối ngày thứ 19 nên hạ ổ gà xuống đất nếu làm ổ cao đề phòng gà con nở trước rơi xuống chết hoặc bị tật với lại tiếp xúc hơi đất rất tốt cho gà con,nhanh cứng cáp
Ngày 20 là ngày trứng nở ,thỉnh thoảng kiểm tra để can thiệp cho những con nào bị yếu ko tự ra được hoặc là những trứng bị gà mẹ xoay trở làm vỏ trứng bị vở nhỏ ra-lớp màng còn lại rất khó rách nên gà con ko tự xé ra được vì trứng nguyên thì gà con quẩy đạp là thường vỡ làm 2-3 mảnh chứ trứng vở mất vỏ ngoài còn vỏ lụa trong thì ko thể nào xé ra được nên ta phải bóc lớp vỏ lụa cho nó,nên nhớ là đừng bóc lớp có mấy sợi gân máu bên trong làm chãy máu thì con gà đó sau này sẻ yếu.Chừng hơn 1 tiếng sau thì các mạch máu này sẻ khô hết(máu sẻ vào người gà con)nếu gà con vẩn chưa tự ra được thì ta bóc gần hết vỏ trứng cho nó,chỉ để lại phần đít như kiểu con gà con ngồi trong qủa trứng vậy tự mẹ con nó xử lý
Nên quan sát đề phòng chó mèo,kiến cắn và tha mất gà con....
Luyên thuyên 1 chút với ae cho vui,còn nhiều điều nhưng mỏi tay quáLOLLOLLOL

QUÝ VẬT TẦM QUÝ NHÂN
NHẪN-DUYÊN
Quay lên trên
Phong Vân Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 28/11/2010
Khu vực: Gia Lai
Điểm: 5294
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Phong Vân Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 11/04/2011 lúc 3:09pm
nghe hay đó anh, rảnh lại nói tiếp
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp Trang  <1234 7>
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.156 giây.