Cách đúc, kĩ thuật nuôi nòi con

Phúc đáp Phúc đáp Trang  123 7>
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
DucThang_nt Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 21/08/2015
Khu vực: Nha Trang
Tình trạng: Offline
Điểm: 1592
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn DucThang_nt Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Cách đúc, kĩ thuật nuôi nòi con
    Ngày đăng: 04/03/2016 lúc 12:33pm
phịch 1 phát là đc 5 7 quả. sáng nào em củng cho nó phịch
Quay lên trên
XuanTan Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 27/09/2015
Khu vực: Thái Bình
Điểm: 185
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn XuanTan Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 11/02/2016 lúc 11:15am
Em thì ko tiêm bao giờ (e nghĩ tiêm vào dễ hỏng gà lắm). Nhưng thỉnh thoảng cho nó ăn tỏi và đến mùa bệnh thì cho uống thuốc phòng bệnh thôi.
Quay lên trên
minhdoanls Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 05/06/2014
Khu vực: LangSon
Điểm: 2040
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn minhdoanls Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 03/12/2015 lúc 7:34pm
Ban đầu được viết bởi Sỹ Chúc Sỹ Chúc viết:

5. Để gà con lớn nhanh khỏe mạnh.
Để gà con lớn khỏe mạnh thì cần có vườn rộng thả dông đi kiếm côn trùng là tốt nhât.
Việc nuôi gà con ở Miền bắc quả thật là một điều không hề đơn giản.
Thông thường nếu đúc gà vào tầm tháng 11 AL thì khi gà con lớn đến khoảng cuối năm sau là có gà chơi nhưng gà con sẽ phải trải qua một mùa đông khắc nghiệt, tỉ lệ sống sót không nhiều, Nếu là đúc vào mùa xuân thì cuối năm chưa có gà chơi.
Có một loại thức ăn rất tốt cho gà. Vì là người nhà quê nên tôi vẫn rất nhớ. ngày xưa nhà làm ruộng, rơm chất thành từng đống to, và ở chân đống rơm khi để lâu mưa nắng rơm mục và trong cái lớp đất có lẫn rơm mục thường có những con sâu đât màu trắng đục rất to bằng ngón chân cái(gọi là con gì ây)nhìn thấy là dựng tóc gáy,nhưng những con sâu con này khi tầm đốt ngón tay út tay chỏ gà rất khoái, là thức ăn rất bổ dưỡng cho gà.
Viết dài dòng quá. gà con nuôi vào mùa rét phải bổ xung chất dinh dưỡng thật tốt giúp gà có khả năng chống chịu lại rét, tối ngủ đặc biệt phải che chắn rất kín, không được để gió lùa, chuồng trại cẩn thận. mỗi buổi snag không nên thả gà sớm mà nên thả thật muộn, tầm 9h30-10h. nếu có điều kiện và không bị u đánh thì thắp cho chúng cái bóng điện tròn 75W thì quá tốt.
Một điều đặc biết chú ý nữa là vào khỏang giữa mùa thu khi thời tiết bắt đầu có sự thay đổi thất thường cần chú ý chủng ngừa phòng bệnh cho gà.
Tiêm một liều Newcaston
Một liều tụ huyết trùng.
Đây là hai bệnh thường gặp và tỉ lệ chết hỏng rất cao.
Em mua cái bóng tiết kiệm điện về thắp hậu quả là hơn chục con ra đi. Bị ông già chửi 1 trậnSad
Quay lên trên
Sỹ Chúc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 15/05/2010
Khu vực: Nhà quê
Điểm: 2055
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Sỹ Chúc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/11/2015 lúc 10:14pm
Ban đầu được viết bởi Phong Thần Cước Phong Thần Cước viết:

Nay mới được đọc bài này của bác! Hay nhể!Love struck
Giờ có cách nuôi gà con khác rồi đảm bảo nhớn nhanh như thôi mà thổi là bay hết tóc .... cái lão hư trúc này viết linh tinh hết chỗ nói Laughing
Vạn sự tùy Duyên!
Quay lên trên
kaiser Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 06/01/2014
Khu vực: đà nẵng
Điểm: 321
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn kaiser Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/07/2015 lúc 9:41pm
gà đẻ nhiều đẻ ít còn tùy thuộc vào dòng gà...vào chế độ chăm sóc....chứ ko phải cứ mái gốc là phải 7-8 quả hay 11-12 quả đâu.....
Quay lên trên
Hưng GC Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 30/04/2014
Khu vực: HN2
Điểm: 692
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Hưng GC Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/07/2015 lúc 11:05am
Gái mái nhà mình chỉ thấy đẻ 9-11 quả; chưa lứa nào đẻ đến 12 quả
Quay lên trên
TraigaKimLong Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 28/07/2014
Khu vực: Cố Đô
Điểm: 289
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn TraigaKimLong Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 22/07/2015 lúc 11:00am
Gà mái gốc chỉ đẻ 7 đến 8 quả thôi bạn nhé
Quay lên trên
chienhap Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 23/05/2012
Khu vực: hanoi
Điểm: 7
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn chienhap Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 21/05/2015 lúc 10:45am
up

Quay lên trên
satthuthankebg Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện
nhắc lần 1 22/3/15 gây tranh cãi

Gia nhập: 19/09/2013
Khu vực: bac giang
Điểm: 1102
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn satthuthankebg Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/03/2015 lúc 1:06pm
Ban đầu được viết bởi Sỹ Chúc Sỹ Chúc viết:

1. chọn lựa gà bố mẹ.
Thực ra có rất nhiều top pic nói đến việc chọn gà bố mẹ rồi nên tôi chỉ xin nói đến việc chọn đòn lối.
thường tôi cố tình chọn bố mẹ sao cho cùng một lối ra con khả năng thuần lối sẽ cao hơn...
2. cho phối cặp.
Với một con trống thì tốt nhất là cho 2-3 mái là khỏe nhất.
Vườn rộng mà ít thời gian thì cứ thả cả ngày cho nó hoang dại
còn nếu có thời gian thì chỉ cần thả buổi sáng cho nó hành xử đến khoảng 10 g sáng thì nhốt trống vào.
thức ăn thì bình thường cứ thóc ngâm bt công thêm ít rau xanh là ok.
nếu có điều kiện thì thi thoảng bổ xung thịt tươi.
gà nòi thường đẻ từ 10-15 trứng là ấp bt nhưng đôi khi có con cũng đẻ đến tận 20 hoặc hơn nữa, thì cứ đến tầm 15 quả mà có gà ấp giúp thì cho nó ấp trước 10 quả, nếu k có thì tốt nhất là cứ thịt luộc 10 quả đẻ đầu tiên cho nó ngot nước.
lưu ý gà mái bắt đầu đẻ thì con trống chỉ cần phịch một cái là đc đến 5-7 quả trứng cóc nọc. nên k cần phịc nhiều cho mệt   
3. gà ấp.
Tại sao người ta cho gà vịt ấp không bao giờ lỗ liệu các bác có để ý?
thông thường người chuyên ấp trứng chỉ cần 5 ngày đã có khả năng phát hiện và soi được là trứng có cồ hay không,
họ dùng một loại đèn khá chuyên nghiệp có ánh sáng trắng công thêm chút kinh nghiệm khi soi là phát hiện vết quầng mờ hoặc ít tia máu chứng tỏ có cồ bằng không thì loại...
mình thì vẫn thường dùng lạoi đèn 75W mầu vàng(bóng tròn)và 10 ngày soi cho chắc ăn...
Tạm thời đến đây đã mỏi tay rồi mai viết tiếp
tập sau: cách thức xuống ổ và chăm gà con mới xuống ổ...
Đây là bài viết của hư đốn tiên sinh
soi trứng  tầm 10 ngày thì chỉ cần đèn pin ở điện thoại thôi là cũng đủ rồi , đưa trứng vào trong chỗ tối  cầm đèn pin soi ngược lên và quả trứng ở phía trên đèn pin nếu quả nào anh em thấy có 70% trong quả trứng có màu đen tối còn lại khoảng 20 30 % là khoảng trống trắng đục là quả đó có trống và đến 99% là sẽ nở thành chiến kê tương lai còn 1 % là có thể bị chết xiếp o nở được , còn quả nào ko thấy như trên mà 1 màu trắng đục nhạt là laoij ra nhiều khi tầm này lắc mạnh quả đó còn lọc sọc toàn nước bên trong thôi
Quay lên trên
nhokga Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 22/05/2013
Khu vực: ha noi
Điểm: 28
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn nhokga Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/02/2015 lúc 9:39pm
bài viết của bác hay quá . chắc sẽ giúp cho ae chơi gà nhiềuHappy
Quay lên trên
_hacnho_ Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên

Gia nhập: 11/05/2013
Khu vực: Ninh binh
Điểm: 2044
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn _hacnho_ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 01/01/2015 lúc 1:21am
Thanks!bác Hư Trúc & ae đã chia sẻ,bài viết rất bổ ích!
Hãy sống như mình đang sống!
Quay lên trên
huungoc.civil Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 04/06/2013
Khu vực: TP HCM
Điểm: 102
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn huungoc.civil Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/10/2014 lúc 9:51pm
hay thật! tháng này thế nào cũng phải mua cho bằng được cái đèn soi trứng thôi!
mấy nay cứ hay tin trời oi quá ngoài nhà gà con nở it quá!
nghe mấy bác nói mà mình cứ như người trên núi xuống vậy!
chả biết soi trứng là gì, chỉ bỏ cho gà mẹ nó lo tất, nên ra con ít quá,
nhà em mỗi mái chỉ ấp nở khoảng 4-6 con thôi, còn trứng thì mỗi lứa được 11 quả không hơn.
chỉ mong sao học hỏi được nhiều kinh nghiệm từ các bác đây, để đàn gà của em có thêm nhiều nhóc là thích rồi!
cảm ơn những thông tin bổ ích của các bác! Big grin
Quay lên trên
Ga_Ru Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 25/07/2012
Khu vực: Bắc Ninh
Điểm: 1507
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Ga_Ru Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/08/2014 lúc 9:53pm
Ban đầu được viết bởi ducnt ducnt viết:

Nhiều trang quá chẳng đọc được hết.
Tóm lại chú Hư Trúc gom hết nó lại vứt ở trang đầu tiên đê! Big grin
A đang định đúc gà nên muốn học hỏi tí kinh nghiệm. Chửa đúc gà bao giờ nên cũng đang loay hoay tìm hiểu mà lại lười đọc hết cả gần chục trang.
Cũng tập tọe soi trứng mà đếch biết soi
Hôm đầu lấy đèn flash soi trứng thấy quả nào cũng hông hồng
Hôm nay lấy đèn pin soi trứng 1 tuần thì thấy nhiều quả hông hồng 2 quả đen thui. Trong 2 quả đen thui thì 1 quả lắc thấy long sòng sọc nên đoán chắc là quả đen thui hỏng Big grin
Ai có kinh nghiệm về khoản này bất mí tí nhỉ? 
https://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=mQgiHCDQpMc
soi trứng chớ lác kẻo lắc oan .... dưới 7 ngày thế nhiều quả có trống vẫn lắc đc ....
có tí văn lơm anh thử nha ....
3 ngày đến bốn ngày soi là ok ,,, có hỏng luộc ăn vẫn thơm chứ 7 ngày đến 10 thì ăn ko đc vì có mùi rồi .....
lấy đèn bin bất kể loại nào miễn ánh sáng màu trắng ( em thì hay tiện lấy điện thoại luôn ) 
quả chứng nằm ngang soi giữa , có thể soi vòng tròn bề ngang cho trắc .... nếu quả nào có trống thì sẽ nhìn thấy cồ chấm đen như mụn người ,,, và tia máu sung quanh tựa như các bé vẽ mặt trời .... và tùy thuộc con hiện giõ và mờ nhưng đều nhìn đc nhé .....và có 1 loại có cồ chấm đen nhưng ko có tia máu hoặc 1 đến 2 đường máu nằm ngang theo quả trứng thì phôi trứng đã chết .......
Quay lên trên
huyminh.dinh Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 16/08/2014
Khu vực: Hòa Bình
Điểm: 8
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn huyminh.dinh Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/08/2014 lúc 12:13pm
Cảm ơn về bài viết rất hay :)
Quay lên trên
ducnt Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 16/06/2010
Khu vực: BN - BG
Điểm: 2549
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn ducnt Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 21/07/2014 lúc 8:58am
Nhiều trang quá chẳng đọc được hết.
Tóm lại chú Hư Trúc gom hết nó lại vứt ở trang đầu tiên đê! Big grin
A đang định đúc gà nên muốn học hỏi tí kinh nghiệm. Chửa đúc gà bao giờ nên cũng đang loay hoay tìm hiểu mà lại lười đọc hết cả gần chục trang.
Cũng tập tọe soi trứng mà đếch biết soi
Hôm đầu lấy đèn flash soi trứng thấy quả nào cũng hông hồng
Hôm nay lấy đèn pin soi trứng 1 tuần thì thấy nhiều quả hông hồng 2 quả đen thui. Trong 2 quả đen thui thì 1 quả lắc thấy long sòng sọc nên đoán chắc là quả đen thui hỏng Big grin
Ai có kinh nghiệm về khoản này bất mí tí nhỉ? 
https://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=mQgiHCDQpMc

Người sửa: ducnt - 02/08/2014 lúc 7:27pm
Quay lên trên
cowboy89 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 30/06/2014
Khu vực: quang ngai
Điểm: 88
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn cowboy89 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 20/07/2014 lúc 12:02am
Ban đầu được viết bởi thuylucngan thuylucngan viết:

Em hoàn toàn đồng ý và cảm ơn nhiều đến bác Hư Trúc và các bác đã phổ biến kiến thức. Em mạo muội bổ sung: Bác HT có viết là có vườn rộng thả hoang dã, em thì thấy thế này: Thả cũng tốt nhưng hàng xóm phải không có mấy ông ri hoặc tam hoàng. Mấy bố này thì nhát như cáy ngày được mỗi ưu điểm là"đóng gạch" không biết mệt. Các bố mà phịch 1 cái thì nửa đàn dở ông dở thằng. Em đúc mái thường có chuồng riêng quây lưới nhựa vợ chồng "mần" trong đó cho chắcLOL

Con gà của em mới nở thấy nghi nghi về cái khoản này. Bố xám chân vàng, mẹ bịp chân xanh. Nở con ra chả thấy màu xám đâu. Gà con chân vàng, lưng có 2 cái sọc chạy 2 bên. Theo kinh nghiệm ít ỏi của em thì nó lớn lên sẽ là gà tía.Big grin
Không biết con mẹ nó có qua lại với con gà kiến nào không nữaWorried
Quay lên trên
Thang fighting cock Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 11/03/2013
Khu vực: from Farmer
Điểm: 1496
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Thang fighting cock Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/10/2013 lúc 8:57pm
Cảm ơn bác !
Quay lên trên
Phong Thần Cước Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 27/07/2013
Khu vực: Làng Nhô
Điểm: 4188
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Phong Thần Cước Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/10/2013 lúc 6:54pm
Nay mới được đọc bài này của bác! Hay nhể!Love struck
Sống bất nghĩa tai ương!
Sống bất lương tù ngục!
Phải cầu xin là nhục!
Phải khuất phục là hèn!
Hay đố kị nhỏ nhen!
Hay ép chèn độc ác!

Quay lên trên
lạc vôtình hd Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 05/09/2013
Khu vực: bờ sông
Điểm: 265
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn lạc vôtình hd Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/10/2013 lúc 6:30pm
Ban đầu được viết bởi Ôlãotrang Ôlãotrang viết:

thích cái soi trứng của anh!làm như vậy có thể gỡ gạc được vài quả cho các cháu ăn.bác cứ chia sẻ cùng mọi người.có những điều anh e ko biết thì học hỏi thêm!
10 ngày mà mùa hè thì hỏng trứng rồi .người kinh nghiệm thi ga ấp đủ 3 ngày soi đạt 90% 

Quay lên trên
luan_haiduong Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 13/05/2013
Khu vực: hai duong
Điểm: 958
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn luan_haiduong Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/10/2013 lúc 12:17pm
Kinh nghiệm hay đấy
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp Trang  123 7>
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.203 giây.