Gà con nở ra bị quẹo ngón chân

Phúc đáp Phúc đáp Trang  12>
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
lucifer2203 Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên

Gia nhập: 02/04/2014
Khu vực: Huế
Tình trạng: Offline
Điểm: 1225
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn lucifer2203 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Gà con nở ra bị quẹo ngón chân
    Ngày đăng: 23/10/2014 lúc 10:25pm
Tình hình là 2 lứa gà liên tiếp gần đây 2 gà mái cưng của mình ấp nở ra con đa số là bị quẹo ngón chân; mấy ngón chân nó mới nở ra không duỗi thẳng được mà co lại giống như gà đá bị thu quặp ngón chân vậy. Nuôi gà mái đẻ cũng lâu lâu rùi mà lần đầu mới gặp tình trạng quẹo hàng loạt thế này.
Có anh em nào đúc gà trong thời gian này cũng bị như vậy hoặc đã từng bị trong quá khứ không? Có thể chia sẽ cho mình ít kinh nghiệm là tại sao nó bị vậy và cách khắc phục không? Đây không phải vấn đề khuyết tật di truyền hay cận huyết vì các lứa trước vẫn trống và mái vậy mà vẫn hoàn toàn bình thường; gà trống và mái không có quan hệ họ hàng.
Mình xin cám ơn tất cả đã đọc bài.
Quay lên trên
Hưng GC Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 30/04/2014
Khu vực: HN2
Điểm: 692
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Hưng GC Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 23/10/2014 lúc 11:23pm
Mình chưa gặp trường hợp thế bao giờ, xin bạn ít thông tin để rút kinh nghiệm:
1. Chế độ ăn của gà mẹ trước và trong khi đẻ
2. Con trống đúc vẫn là con trống trước đây đúc ra con bình thường hay bạn đổi con trống khác?
3. Tuổi của gà mái và gà trống đúc?
Quay lên trên
vagabond Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 20/03/2014
Khu vực: TP. Hồ Chí Minh
Điểm: 4614
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn vagabond Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 23/10/2014 lúc 11:46pm
Ban đầu được viết bởi Hưng Gà Chọi Hưng Gà Chọi viết:

1. Chế độ ăn của gà mẹ trước và trong khi đẻ
2. Con trống đúc vẫn là con trống trước đây đúc ra con bình thường hay bạn đổi con trống khác?
3. Tuổi của gà mái và gà trống đúc?

Ngoài 3 cái này thì cũng có thể do những ngày cuối gà ấp thời tiết quá nóng mà bạn không có biện pháp nào hỗ trợ.
Bạn chú ý cho gà con và gà mẹ uống thêm điện giải, C vào nhé!
Àh! Không nên để gà con gần bóng đèn!
Quay lên trên
lucifer2203 Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn lucifer2203 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/10/2014 lúc 5:22am
Hi; gà nhà mình chế độ ăn miễn bàn; còn trống đúc trẻ trung khỏe mạnh như voi vẫn chiến được ầm ầm.
Đợi xem có anh em nào cũng bị đợt này như mình vậy không? Mình nuôi gà mái nhiều năm rùi mà chưa bao giờ thấy hiện tượng như thế này; lâu lâu có 1 con thì có chứ bị cả 2 đàn thì chưa bao giờ gặp.
cám ơn 2 bạn đã chỉa sẽ nhiều nhé.
Quay lên trên
nguyenmanhquyen Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 25/07/2012
Khu vực: ha noi
Điểm: 3256
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn nguyenmanhquyen Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/10/2014 lúc 2:27pm
mình nghi là có thế là trùng huyết mà bạn k hay biết
vì chỗ mình cũng có người gặp tình trạng như thế
vợ là nhà
gà là bạn
manhquyen 0976685434
Quay lên trên
yingjun71 Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên

Gia nhập: 16/07/2012
Khu vực: Saigon
Điểm: 1581
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn yingjun71 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/10/2014 lúc 3:07pm
Bạn tham khảo này

//
3. Bệnh khoèo chân (Perosit)
Biểu hiện các khớp xương nối đùi với xương ống chân và bàn chân bị sưng, gân bị trượt khỏi khớp.
Trường hợp này làm chân gà khoèo về một phía, gà hầu như không đi lại được, hoặc đi bằng khuỷu chân (gọi là đi bằng đầu gối). Cần loại bỏ những gà khoèo chân, không nên nuôi.
Nguyên nhân là do thiếu chất khoáng - mangan (Mn), axit folic, vitamin H, niaxin, B12, trong thức ăn cho gà.

//
Tuấn: 0903909931 / 0906909931
Quay lên trên
lucifer2203 Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn lucifer2203 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/10/2014 lúc 6:08pm
Trùng huyết thì chắc chắn là không rùi; vì gà mái là dòng nhà nuôi từ nhỏ; bố mẹ ông bà nó đều biết. Trống đúc và mái nếu có họ hàng thì bắn đại bác vài phát cũng chưa tới đích đâu.
Cái bệnh trên Perosit ít nghe nói nhỉ? không biết có phải nguyên nhân này không nữa.
Có ai đã bị như mình chưa nhỉ???
Quay lên trên
Kun.seven Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 22/10/2012
Khu vực: Tây Nguyên
Điểm: 1903
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Kun.seven Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/10/2014 lúc 6:34pm
THường thì 1 bầy thi thoảng cũng có con bị tật, nhưng bạn lại bị nguyên bầy, ko những thế mà còn 2 bầy thì bệnh nan y rồi. 
Quay lên trên
herochief Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 30/11/2010
Khu vực: tpHCM
Điểm: 443
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn herochief Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/10/2014 lúc 8:31pm
Theo mình thì có 2 trường hợp loại này:
1. Gà mái trong lúc đẻ thiếu chất nên gà con nở ra bị vậy. Gà trước và đang đẻ thì cho ăn cám gà đẻ là ok nhất.
2. Do gà ấp nóng quá, bạn không có tắm trứng từ ngày 14 trở đi nên gà con hoặc bị sát trong trứng hoặc nở ra bị quẹo ngón.
Quay lên trên
luuminhtruyen Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 23/08/2014
Khu vực: hanoi
Điểm: 75
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn luuminhtruyen Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/10/2014 lúc 3:39pm
gà mình cũng bị hic

Quay lên trên
Hưng GC Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 30/04/2014
Khu vực: HN2
Điểm: 692
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Hưng GC Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 27/10/2014 lúc 12:34pm
Ban đầu được viết bởi yingjun71 yingjun71 viết:

Bạn tham khảo này

//
3. Bệnh khoèo chân (Perosit)
Biểu hiện các khớp xương nối đùi với xương ống chân và bàn chân bị sưng, gân bị trượt khỏi khớp.
Trường hợp này làm chân gà khoèo về một phía, gà hầu như không đi lại được, hoặc đi bằng khuỷu chân (gọi là đi bằng đầu gối). Cần loại bỏ những gà khoèo chân, không nên nuôi.
Nguyên nhân là do thiếu chất khoáng - mangan (Mn), axit folic, vitamin H, niaxin, B12, trong thức ăn cho gà.

//

Bác chủ viết thế chắc nhiều kinh nghiệm đúc gà rồi
Nhưng thử nghiên cứu nội dung này xem, mình cho là logic đó.
Thức ăn bác có thể cho ăn đủ thành phần nhưng bây giờ có cái khái niệm "thức ăn rỗng", đặc biệt lag rau quả; do cách trồng/chăm bón/thu hoạch kiểu công nghiệp nên hàm lượng chất dinh dưỡng trong rau xanh bị giảm đáng kể
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 02/12/2013
Khu vực: Tp Nha Trang
Điểm: 7237
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/10/2014 lúc 2:23pm

Người sửa: @nh Vũ - 04/01/2015 lúc 5:55am
Quay lên trên
ganoibinhdinh Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 16/09/2008
Khu vực: Qui Nhơn
Điểm: 307
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn ganoibinhdinh Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/10/2014 lúc 5:50pm
cái này mình từng gặp và cũng có 1 lứa bị cái này, theo mình thấy do nhiệt độ lúc ấp, 1 số chổ ấp hơi nóng có ánh nắng, nên gà con hay ra loại chân rạm này.
Quay lên trên
minhdoanls Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 05/06/2014
Khu vực: LangSon
Điểm: 2040
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn minhdoanls Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/10/2014 lúc 10:42pm
Chia buon voi bac'
Quay lên trên
Nhanam-bacgiang Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 17/08/2011
Khu vực: tân yên- BG
Điểm: 3862
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Nhanam-bacgiang Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/10/2014 lúc 9:39am
toàn thấy các bác vào tìm hiểu nguyên nhân chứ chưa ai bày cách giải quyết.e cũng may mắn được xem 1 clip người ta làm với gà bị như của bác chủ thớt rồi..hình như là bài của bác phancongtuan gì đó ở bên nhật.e cũng bày lại theo trí nhớ của e nhé.
- gà mới nở chân bị cặp, cong, gấp khúc bác làm như sau.lấy cây tăm xỉa răng hoặc cậng nhỏ lông gà.để ngón chân gà con thẳng theo cái tăm đó, lấy băng dính cố định lại kiểu bó bột.để 2,3 ngày sau thì bỏ ra.đảm bảo ngón chân thẳng lại như thường.
- lưu ý: chỉ áp dụng với trường hợp gà mới nở, gà nở lâu rồi thì chịu, vì các khớp xương gà cứng rồi, khó cải tạo.
Cái gì cũng phải biết 1 tí,riêng tí phải biết 2!
Quay lên trên
lucifer2203 Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn lucifer2203 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/10/2014 lúc 8:54pm
Ban đầu được viết bởi Nhanam-bacgiang Nhanam-bacgiang viết:

toàn thấy các bác vào tìm hiểu nguyên nhân chứ chưa ai bày cách giải quyết.e cũng may mắn được xem 1 clip người ta làm với gà bị như của bác chủ thớt rồi..hình như là bài của bác phancongtuan gì đó ở bên nhật.e cũng bày lại theo trí nhớ của e nhé.
- gà mới nở chân bị cặp, cong, gấp khúc bác làm như sau.lấy cây tăm xỉa răng hoặc cậng nhỏ lông gà.để ngón chân gà con thẳng theo cái tăm đó, lấy băng dính cố định lại kiểu bó bột.để 2,3 ngày sau thì bỏ ra.đảm bảo ngón chân thẳng lại như thường.
- lưu ý: chỉ áp dụng với trường hợp gà mới nở, gà nở lâu rồi thì chịu, vì các khớp xương gà cứng rồi, khó cải tạo.
Cái này mình biết; thường dùng cho gà con bị khèo ngón kiểu chân rạm; còn gà mình chân co kiểu như bị co rút cụm bàn khi đá; làm thử nhưng nó đau chịu không nổi.
Cám ơn các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm; mình cũng muốn biết xem trong thời gian này có ai bị như mình không để xác định nguyên nhân do thời tiết hay bệnh lý dinh dưỡng để lứa sau rút kinh nghiệm.

Quay lên trên
biennhuc Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 17/10/2012
Khu vực: Miền Bắc
Điểm: 85
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn biennhuc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 05/12/2014 lúc 8:41pm
Mình cũng có một đàn mới nở, nhưng trước đó nó không bị. sau khi đi làm về thì thấy 2 con cũng có tình trạng giống như bạn, bạn có cách gì khắc phục không thương và tội cho nó quá!@@Many thanks!
Quay lên trên
BMM_CV Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 27/11/2013
Khu vực: Ben xe
Điểm: 480
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn BMM_CV Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/03/2015 lúc 1:32pm
Mình đợt vừa rồi trước tết cũng bị 2 đàn, do các nguyên nhân sau:
- Gà mái mẹ đang chuẩn bị vào mùa thay lông -------> thiếu chất
- Gà trống nhốt lâu nhưng ăn ko đủ chất, mặc dù gà rất khỏe mạnh, béo tốt
Tóm lại gà con bị khèo chân do gà bố mẹ bị thiếu chất thôi, chất gì thì bạn Yingjun đã đề cập ở trên..... Do đó gà bố mẹ nên thả vườn để tự bổ sung các chất cần thiết.
Quay lên trên
vikinga Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 06/03/2012
Khu vực: Công-Hưng Yên
Điểm: 3903
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn vikinga Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/03/2015 lúc 2:48pm
- Gà con chân bị khoèo do 2 nguyên nhân chính: 
1- Gà mẹ bị bệnh mãn tính(có thể là cầu trùng cái này ko nhớ rõ có thể là bệnh khác đại loại thế )
2- Khi ấp nở nhiệt độ không thích hợp, khi đẻ gà mẹ thiếu chất
* Trong trường hợp của bạn cả hai lứa đều như vậy thì trường hợp nhiệt độ và chế độ dinh dưỡng bị loại và nghiêng về khả năng gà mái nhiễm bệnh mãn tính (nếu vậy thì thật buồn)

Người sửa: vikinga - 19/03/2015 lúc 2:49pm
Họ Tên: Phạm Công
Địa chỉ:H­­ưng Yên
Chơi gà từ thủa mười ba
Đến khi ba mấy vẫn gà ta chơi

Quay lên trên
BMM_CV Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 27/11/2013
Khu vực: Ben xe
Điểm: 480
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn BMM_CV Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/03/2015 lúc 5:21pm
Ban đầu được viết bởi vikinga vikinga viết:

- Gà con chân bị khoèo do 2 nguyên nhân chính: 
1- Gà mẹ bị bệnh mãn tính(có thể là cầu trùng cái này ko nhớ rõ có thể là bệnh khác đại loại thế )
2- Khi ấp nở nhiệt độ không thích hợp, khi đẻ gà mẹ thiếu chất
* Trong trường hợp của bạn cả hai lứa đều như vậy thì trường hợp nhiệt độ và chế độ dinh dưỡng bị loại và nghiêng về khả năng gà mái nhiễm bệnh mãn tính (nếu vậy thì thật buồn)
Gà mái các lứa trước đều ko vấn đề gì, chỉ có đợt vừa rồi trước tết mình đổi trống đúc + 2 con mái sắp tàn lông...

Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp Trang  12>
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.203 giây.