Bí Kíp Đúc Nhiều Gà Trống...

Phúc đáp Phúc đáp
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 02/12/2013
Khu vực: Tp Nha Trang
Tình trạng: Offline
Điểm: 7249
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Bí Kíp Đúc Nhiều Gà Trống...
    Ngày đăng: 25/04/2014 lúc 8:27pm
Di truyền với môi trường đk sống luôn liên quan mật thiết với nhau và qua mỗi  thế hệ nó được sao chép di truyền vào gien...

Chính vậy mà khi đk sống khó khăn thì bản năng và gien di truyền tương hỗ nhau theo 1 kênh đặc biệt để truyền tín hiệu hoặc thông tin nhằm bảo vệ duy trì nòi giống.

Thế nên với đk sống đầy đủ chất xu hướng của gien di truyền cặp gà thường nhận đc tín hiều an toàn nên dễ dàng sinh tinh trùng và noãn có tỉ lệ nhiều gà trống hơn gà mái...

Ngược lại với đk sống bức bách, chế độ dinh dưỡng thiếu thốn thông tin từ hệ thần kinh của gà với gien di truyền thường báo động đánh thức tiềm thức nên khi giao phối gà thường lưu giữ tín hiệu cần thiết để trứng nở ra tỉ lệ gà mái nhiều hơn gà trống.

Tương tự như cá sấu là loài máu lạnh tỉ lệ đực cái khi trứng phụ thuộc nhiều vào nhiệt độ thu đc từ đk ấp và mặt trời...
Tuy nhiên với đv bậc cao như vượn, tinh tinh và người thì não bộ đã phát triển ở hệ cao và rất phức tạp nên nó k đơn giản để bị chi phối đk sống để sinh ra giống đực hay giống cái mà gien chỉ chi phối về màu da, mắt, vóc dáng để thích nghi môi trường sống 1 cách tích cực nhất.

Vậy bác nào muốn đúc được nhiều gà trống hơn gà mái thì nên chăm sóc cho gà trống mái trong chế độ sinh sản được đầy đủ chất cũng như đk sống ưu việt nhất nhé...

Mình áp dụng cách này lâu rồi, như năm nay mình đúc 2 lúa gà đòn , lứa 1 nở 5con thì 4 trống 1 mái...Gần đây nhất nở 8 trứng thì 6con trống, còn đúc gà rừng thì 5 trứng thường được từ 3-4 trống (gà rừng thường chỉ đẻ 1 lứa 5 trứng..), thỉnh thoảng có lứa đc hẳn 5 trống. Như lứa gà tre ô năm ngoái mình cho ấp nở 9 trứng được cả 9 trống.

Tuy nhiên cũng có thể số mình có duyên hoặc may mắn hoặc trùng lặp ngẫu nhiên nên nó có xác suất cao như vậy.
Nhưng các bạn hãy áp dụng đi vì nếu k đc vậy thì những con gà nở ra cam đoan rất chất lượng về sức khỏe và tầm vóc...

Ai có ý kiến gì, kể cả trái chiều hãy cứ mạnh dạn trao đổi để cùng lý giải cho đến chân lý cuối cùng, nếu k lý giải đc xịn đừng lý sự nhé...hihi vì khi ấy mình sẽ, mình sẽ, mình sẽ.......................................................
.............................................
....................................
....................
..............
.......
.....

BẬT MÍ TIẾP....hề hề....Lăn trên sàn nhà

Người sửa: @nh Vũ - 25/04/2014 lúc 9:07pm
Quay lên trên
SL_HTC Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 04/07/2011
Khu vực: Sơn La
Điểm: 3145
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn SL_HTC Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/04/2014 lúc 8:32pm
Cái gì cũng vậy, có lao động mới có thành công, thất bại nhiều sẽ cho ta thêm kinh nghiệm.
Thanks bạn đã chia sẻ!
http://upanh.com/view/?id=avad3i1j9tl -
Quay lên trên
ChienBinhLang2510 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 12/11/2012
Khu vực: Trần gian
Điểm: 173
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn ChienBinhLang2510 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/04/2014 lúc 8:36pm
- Sung sướng thì được sướng sung
Quay lên trên
Yongshun Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện
Nick khác: linh_nguyenhn83 (Banned)

Gia nhập: 21/04/2014
Khu vực: Hưng yên
Điểm: 114
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Yongshun Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/04/2014 lúc 9:26pm
Cái này khó nói lắm , có thể do bạn có sự may mắn thôi , cũng như con người có zen x kết hợp với y thì mới ra con trai dc còn xx thì ra con gái , có người ăn uống kiêm khem để dc ra con trai mà vẫn ra con gái sòn sòn , như mình nè đẻ mong dc đưá con gái mà vẫn ra con trai , 2 cậu con trai giờ ko dám đẻ nưã , sợ lại thêm 1 ông kễnh nưã thì loạn nhà , con gà cũng vậy kết hợp đúng trống mái nó sẽ ra tỉ lệ trống nhiều hơn , có rất nhiều yếu tố , tất nhiên là phải tẩm bổ cho gà trốg mái , có con trống đúc ra con rất đẹp và trống nhiều , có con thì đúc ra con xấu toàn mái là nhiều , theo mình nó cũng giống con người ghép đúng trốg mái nó sẽ ra tỉ lệ trống cao
Quay lên trên
Xipo Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 04/04/2011
Khu vực: Loading
Điểm: 5423
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Xipo Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/04/2014 lúc 9:44pm
Chủ đề này đã có nhiều rồi, mình xin khẳng định lại 1 lần nữa tỷ lệ trống hay mái sẽ do NHIỆT ĐỘ quyết định.
Nương theo từng con Gà
Quay lên trên
duongkhpc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 19/12/2011
Khu vực: Nha Trang
Điểm: 4076
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn duongkhpc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/04/2014 lúc 11:07pm
Xin lỗi a Vũ về khoảng gà rừng rặc chắc Bác thua xa em. chắc luôn. Còn gà nòi thi ai chém sao thì chém. Mình éo phải nằm trong lỗ đít nó nên đừng phán Linh tinh.
Đã bấy lâu nay bạn tới nhà
Trẻ thì đi vắng , chợ thời xa.
Ao sâu nước cả, khôn chài cá
Vườn rộng rào thưa, khó đuổi gà.
...
Đầu trò tiếp khách, trà không có
Bác đến chơi đây ta với ta.
Quay lên trên
Xipo Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Xipo Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/04/2014 lúc 12:21pm
Ban đầu được viết bởi duongkhpc duongkhpc viết:

Xin lỗi a Vũ về khoảng gà rừng rặc chắc Bác thua xa em. chắc luôn. Còn gà nòi thi ai chém sao thì chém. Mình éo phải nằm trong lỗ đít nó nên đừng phán Linh tinh.
Thành viên uy tín này nói như ông thiếu nhi ấy nhỉ. Cho dù Bác vào nằm trong lỗ đít nó được thì bác cũng éo biết được đâu mà nói thế.
 Với động vật máu nóng thì đã được khoa học , tivi kênh động vật nói nhiều rồi. Nếu để ý gà siêu trứng thì toàn gà mái. Nhiệt độ cao ở mức phù hợp thì ra toàn đực và nhiệt độ thấp thì ra gà mái. Cái gì đã công nghiệp thì được hiểu ko phải do may mắn nữa. 
Nương theo từng con Gà
Quay lên trên
Ganoitamthu Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 07/01/2014
Khu vực: hà tĩnh
Điểm: 1595
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Ganoitamthu Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/04/2014 lúc 12:46pm
Nói tóm lại ai hiểu thế nào thì hiểu , đừng cái nhau nói lời khó nghe mất đoàn kết ,
Quay lên trên
duongkhpc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 19/12/2011
Khu vực: Nha Trang
Điểm: 4076
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn duongkhpc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/04/2014 lúc 12:53pm
Ban đầu được viết bởi Xipo Xipo viết:

Thành viên uy tín này nói như ông thiếu nhi ấy nhỉ. Cho dù Bác vào nằm trong lỗ đít nó được thì bác cũng éo biết được đâu mà nói thế.
 Với động vật máu nóng thì đã được khoa học , tivi kênh động vật nói nhiều rồi. Nếu để ý gà siêu trứng thì toàn gà mái. Nhiệt độ cao ở mức phù hợp thì ra toàn đực và nhiệt độ thấp thì ra gà mái. Cái gì đã công nghiệp thì được hiểu ko phải do may mắn nữa. 

Có thể chia sẻ, nhiệt độ cao ở mức nào là ra tỷ lệ trống mái cao ntn ko Bác ???
Nuôi gà nòi con theo kiểu công nghiệp khác nuôi gà nòi con có mẹ dắt khác nhau chổ nào vậy Bác ??? Có thể chia sẻ kinh nghiệm không ?
Đã bấy lâu nay bạn tới nhà
Trẻ thì đi vắng , chợ thời xa.
Ao sâu nước cả, khôn chài cá
Vườn rộng rào thưa, khó đuổi gà.
...
Đầu trò tiếp khách, trà không có
Bác đến chơi đây ta với ta.
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/04/2014 lúc 2:37pm

Nuôi gà nòi con theo kiểu công nghiệp khác nuôi gà nòi con có mẹ dắt khác nhau chổ nào vậy Bác ??? Có thể chia sẻ kinh nghiệm không ?

Thân chào bạn duongkhpc, mình cũng k định tranh luận gì nhưng nghĩ cùng vào diễn đàn để xem và trao đổi thông tin, nó đa chiều...nên viết vài dòng với bạn.

Cái mình viết ra là 1 chia sẻ cho ai cảm thấy đúng thì làm k thì thôi, chứ có bảo phải làm đâu? Và đúng 100% đâu?

Hơn nữa mình cũng k hơn thua gì nên cũng k bảo rằng bạn hơn hay kém, hơn thì rất tốt vì mình cũng thích những người hơn mình để học hỏi ngta...

Xem mấy comment của bạn ở nhiều mục mình thấy đôi khi chuyện nhỏ thôi nhưng đều trở nên căng thẳng, mình nghĩ có nhất thiết phải dùng những từ ngữ to tát khó nghe thế để nói với không? 

Với mình bạn nói gì mình cũng im hết, k phải mình sợ cái lý luận của bạn mà vì mình tập sống chậm lâu rồi và cũng k còn ít tuổi nữa để mà ăn thua...

Tuy nhiên khi comment với bạn Xipo mình thấy bạn ăn thua quá, có cần phải như vậy k? Và bạn có thực sự cần thì ngta cũng k bao giờ muốn chia sẻ với bạn đâu...Mỗi 1 kiến thức, mỗi 1 kinh nghiệm ngta mất nhiều thgian, trí tuệ kinh nghiệm nên đâu phải cứ chỗ nào cũng chia với sẻ 1 cách kiểu thách đố vậy...

Cái mình viết ra ở trên thực tế là mình cũng tổng hợp ở nhiều nguồn tư liệu khoa học và đã áp dụng nuôi kiểu chăn thả thấy hợp lý ai thích làm thì làm, coi như là thí nghiệm. Nếu muốn k/quả tốt mà không qua thử nghiệm thì làm sao mà thành công, có khi hàng trăm cái sai chỉ cần 1 cái đúng là đủ...Nên mình muốn mọi người cùng làm, trc hết chẳng mất cái gì, còn nếu đúng thì đó là thành công và niềm vui chung của người đúc gà...

Thôi tóm lại thế này mỗi người vào dđ theo 1 cách, nếu bạn có nhiều cái hay và đúng thì chia sẻ cho ae nhất là những người mới chơi như mình. Thiết nghĩ như vậy hay hơn. Còn nếu mọi người nói k đúng thì bạn chỉ ra cái sai hoặc là nếu comment nên mang tính xây dựng góp ý thì sẽ dễ chịu hơn, còn k thì thôi chứ lời nói đâu mất tiền mua...? Nếu cuộc chơi nào, chỗ nào hoặc ai mà cũng luôn luôn đúng luôn luôn hay luôn luôn chuẩn chỉ thì chẳng ai dám đến chơi hoặc không chơi nổi vì đó là thần thánh rồi...Thấy viết dài quá lại là tranh luận ngoài lề nên thôi...Big hug

Cuối cùng chúc bạn và gđ luôn vui khỏe hạnh phúc nhé!

Người sửa: @nh Vũ - 26/04/2014 lúc 2:38pm
Quay lên trên
Xipo Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Xipo Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/04/2014 lúc 4:17pm

Thành viên uy tín mở miệng ra đừng để người ta đưa cái móc câu vào dễ vậy chứ.
1/ Đọc và hiểu tiếng việt còn chậm và sai. A Vũ là giáo viên nhưng ko biết giáo viên gì. A Vũ chiếu cố giải thích dùm cho hiểu dùm E Xipo nhé. Nhiều lúc đọc coment A này cứ tưởng ông Dương Khang nào được AE gadon phong nên làm thánh phồng ấy chứ.
2/ Hỏi thì phải lịch sự chứ ko hằn học như vậy được giống như câu hỏi của đứa trẻ hỏi về thời tiết.
 + Cháu hỏi : Sao nay trời nóng thế hả Chú
 + Chú trả lời : Ừh nay nhiệt độ lên tới 36 đến 38 độ C cháu ạ
 + Cháu lại hỏi : Sao Chú biết là 36 - 38 độ thế Chú
 + Chú thấy nhiệt kế đo, tivi dự báo thế cháu ạ. Mà với nhiệt độ này thì trứng sẽ nở cháu ạ 
 + nó lại hỏi tại sao nhiệt kế lại biết trời 36-38 độ. Chú pó con mẹ nó Tờ rim.Big grin
3/ Ở đây là trao đổi yếu tố tác động tới giới tính của quả trứng và động vật máu lạnh như cá sâu là nhiệt độ cao sẽ ra nhiều đực hơn mái chứ ko phải hỏi ở cụ thể ở mức nào. Tai sao trứng ko nở hết 1 lúc? Trứng to nở trước?
Nhiệt độ trung bình và độ ẩm trung bình sẽ tác động như thế nào tới trứng? Lần sau nói thì nên sũy nghĩ kỹ vì A là THÀNH VIÊN UY TÍN đấy.
Cảm ơn A Vũ đã chia sẽ kinh nghiệm.
Nương theo từng con Gà
Quay lên trên
quangtri Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 12/12/2012
Khu vực: Miền Trung
Điểm: 99
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn quangtri Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/04/2014 lúc 6:04pm
mhình tự hào vị có nhưỡng người bạn như cậu [vũ ạ ]
Quay lên trên
saricop Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 24/04/2012
Khu vực: KH
Điểm: 427
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn saricop Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/04/2014 lúc 10:08pm

Chủ đề này đã có nhiều rồi, mình xin khẳng định lại 1 lần nữa tỷ lệ trống hay mái sẽ do NHIỆT ĐỘ quyết định.

chỉ là tương đối chứ chưa khẳng định tuyệt đối được đâu bác xì po....
nhiệt độ có thể giúp tăng hoặc giảm cá thể đực cái chứ chưa đem lại kết quả giới tính tuyệt đối được đâu....
theo em biết là vậy...và hình như cũng chưa có công trình nghiên cứu nào đạt được kết quả tuyệt đối...
trước bên agriviet cũng có topic về giới tính con gà khi điều chỉnh nhiệt độ lúc ấp và cũng có nhiều tranh luận...
BeerBeerBeerBeerBeer
Quay lên trên
Xipo Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Xipo Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 27/04/2014 lúc 11:36am
Ban đầu được viết bởi saricop saricop viết:

chỉ là tương đối chứ chưa khẳng định tuyệt đối được đâu bác xì po....
nhiệt độ có thể giúp tăng hoặc giảm cá thể đực cái chứ chưa đem lại kết quả giới tính tuyệt đối được đâu....
theo em biết là vậy...và hình như cũng chưa có công trình nghiên cứu nào đạt được kết quả tuyệt đối...
trước bên agriviet cũng có topic về giới tính con gà khi điều chỉnh nhiệt độ lúc ấp và cũng có nhiều tranh luận...
BeerBeerBeerBeerBeer
Bác Cốp cũng qua đây àh. Thực ra bác nói cũng chuẩn, gà thì ko có công trình nghiên cứu gì cả. Thằng bạn Xipo đúc 3 đàn thì toàn 27-28 trống còn lại 3-4 con mái, nhưng cũng mái đó gửi người khác đúc thì ngược lại ra toàn mái. Như thằng cá sấu là động vật máu lạnh thì đã có nghiên cứu về cái khoản nhiệt độ TÁC ĐỘNG tới giới tính rồi. Big grinBeerBeerBeerSay nhé

Người sửa: Xipo - 27/04/2014 lúc 11:38am
Nương theo từng con Gà
Quay lên trên
thanghansamu Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 20/05/2013
Khu vực: hai phong
Điểm: 254
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thanghansamu Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 27/04/2014 lúc 11:51am
Ban đầu được viết bởi ChienBinhLang2510 ChienBinhLang2510 viết:

- Sung sướng thì được sướng sung
Bác này nhầm rồi.Sung sướng thì sẽ bị sưng súng
Quay lên trên
lucifer2203 Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên

Gia nhập: 02/04/2014
Khu vực: Huế
Điểm: 1225
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn lucifer2203 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 27/04/2014 lúc 1:25pm
Mình nghĩ nếu là có điều này thì mấy ông khoa học của Mỹ nó nghiên cứu rùi chứ. Đọc sách nuôi gà thấy nó nghiên cứu rất kĩ  mọi vấn đề. Nuôi gà thịt thì rõ ràng là gà trống nhanh lớn hơn gà mái, nếu nghiên cứu được thì rất có lợi cho nông dân
các trại gà cũng rất có lợi
Quay lên trên
gadantoc83 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 08/04/2014
Khu vực: mien bac
Điểm: 42
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn gadantoc83 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/04/2014 lúc 6:53am
Đang tập tành đúc gà,cứ thấy topic nào liên quan là vào hóng ngay.bài viết rất hay.thank bác.
Cám ơn a vì những chia sẻ..chỉ sợ những người biết mà kô dám chia sẻ thôi.
Kaka.ngày 10-4 nhà có 6 đàn gà con xuống ổ đc 45 chíp,đếm sơ sơ cũng đc khoảng 30 trống.kô biết đến lúc
Vần sổ đc còn lại bao nhiêu.
Quay lên trên
duoiuoivuive Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 30/01/2012
Khu vực: BThanh-TpHCM
Điểm: 625
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn duoiuoivuive Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/04/2014 lúc 12:24pm
Ban đầu được viết bởi @nh Vũ @nh Vũ viết:

Di truyền với môi trường đk sống luôn liên quan mật thiết với nhau và qua mỗi  thế hệ nó được sao chép di truyền vào gien...

Chính vậy mà khi đk sống khó khăn thì bản năng và gien di truyền tương hỗ nhau theo 1 kênh đặc biệt để truyền tín hiệu hoặc thông tin nhằm bảo vệ duy trì nòi giống.

Thế nên với đk sống đầy đủ chất xu hướng của gien di truyền cặp gà thường nhận đc tín hiều an toàn nên dễ dàng sinh tinh trùng và noãn có tỉ lệ nhiều gà trống hơn gà mái...

Ngược lại với đk sống bức bách, chế độ dinh dưỡng thiếu thốn thông tin từ hệ thần kinh của gà với gien di truyền thường báo động đánh thức tiềm thức nên khi giao phối gà thường lưu giữ tín hiệu cần thiết để trứng nở ra tỉ lệ gà mái nhiều hơn gà trống.

Tương tự như cá sấu là loài máu lạnh tỉ lệ đực cái khi trứng phụ thuộc nhiều vào nhiệt độ thu đc từ đk ấp và mặt trời...
Tuy nhiên với đv bậc cao như vượn, tinh tinh và người thì não bộ đã phát triển ở hệ cao và rất phức tạp nên nó k đơn giản để bị chi phối đk sống để sinh ra giống đực hay giống cái mà gien chỉ chi phối về màu da, mắt, vóc dáng để thích nghi môi trường sống 1 cách tích cực nhất.

Vậy bác nào muốn đúc được nhiều gà trống hơn gà mái thì nên chăm sóc cho gà trống mái trong chế độ sinh sản được đầy đủ chất cũng như đk sống ưu việt nhất nhé...

Mình áp dụng cách này lâu rồi, như năm nay mình đúc 2 lúa gà đòn , lứa 1 nở 5con thì 4 trống 1 mái...Gần đây nhất nở 8 trứng thì 6con trống, còn đúc gà rừng thì 5 trứng thường được từ 3-4 trống (gà rừng thường chỉ đẻ 1 lứa 5 trứng..), thỉnh thoảng có lứa đc hẳn 5 trống. Như lứa gà tre ô năm ngoái mình cho ấp nở 9 trứng được cả 9 trống.

Tuy nhiên cũng có thể số mình có duyên hoặc may mắn hoặc trùng lặp ngẫu nhiên nên nó có xác suất cao như vậy.
Nhưng các bạn hãy áp dụng đi vì nếu k đc vậy thì những con gà nở ra cam đoan rất chất lượng về sức khỏe và tầm vóc...

Ai có ý kiến gì, kể cả trái chiều hãy cứ mạnh dạn trao đổi để cùng lý giải cho đến chân lý cuối cùng, nếu k lý giải đc xịn đừng lý sự nhé...hihi vì khi ấy mình sẽ, mình sẽ, mình sẽ.......................................................
.............................................
....................................
....................
..............
.......
.....

BẬT MÍ TIẾP....hề hề....Lăn trên sàn nhà

Cám ơn bạn về ý kiến đó nhưng tôi nuôi gà mái và trống đúc thì tôi cho nó ăn tới khi nào nó không ăn nữa thì thôi. Tôi sẽ nghiên cứu và áp dụng thử ý kiến của ban 1 vài lứa.
Thân
P/S: Có 1 lần bên agriviet tôi cũng đọc được 1 tài liệu của 1 chú bác sĩ thú y nào đó nói về vấn đề nhiệt độ đối với tỷ lệ trống mái trên gia cầm. Tôi thấy cũng đúng và cũng thử áp dụng như thế thì thấy cũng có hiệu quả (3 đàn 24 con thì có 18 con trống - với tôi tỷ lệ này khá cao rồi).
Còn công thức áp dụng nhiệt độ thì như thế này: "Lấy số ngày ấp trứng chia đôi trừ một và tăng(trống) hoặc giảm(mái) thêm 1 độ trong hai ngày" VD: 20 ngày thì (20/2) -1 = 9. Thì ngày thứ 9 và thứ 10 sẽ tăng hoặc giảm nhiệt độ.
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/04/2014 lúc 1:26pm
Ban đầu được viết bởi duoiuoivuive duoiuoivuive viết:

Cám ơn bạn về ý kiến đó nhưng tôi nuôi gà mái và trống đúc thì tôi cho nó ăn tới khi nào nó không ăn nữa thì thôi. Tôi sẽ nghiên cứu và áp dụng thử ý kiến của ban 1 vài lứa.
Thân
P/S: Có 1 lần bên agriviet tôi cũng đọc được 1 tài liệu của 1 chú bác sĩ thú y nào đó nói về vấn đề nhiệt độ đối với tỷ lệ trống mái trên gia cầm. Tôi thấy cũng đúng và cũng thử áp dụng như thế thì thấy cũng có hiệu quả (3 đàn 24 con thì có 18 con trống - với tôi tỷ lệ này khá cao rồi).
Còn công thức áp dụng nhiệt độ thì như thế này: "Lấy số ngày ấp trứng chia đôi trừ một và tăng(trống) hoặc giảm(mái) thêm 1 độ trong hai ngày" VD: 20 ngày thì (20/2) -1 = 9. Thì ngày thứ 9 và thứ 10 sẽ tăng hoặc giảm nhiệt độ.

Ăn no khác với ăn no đủ bác ạ, chắc bác nuôi chuyên nghiệp thế thì chắc là đủ chất...

Ngày trước thì em nuôi gà lai rừng nên hay ghi ghi chép chép ng/cứu và thử nghiệm vì đúc ra trống nhiều mới thích và có giá trị...Trong vườn và trc nhà có mấy cây trứng cá rụng lá mục, gỗ củi chất đống cũng mục nát, nên Mối, kiến côn trùng, và giun đất mùa mưa toàn thừa chúng ăn không hết, thấy ra tỉ lệ trống rất nhiều, mùa khô hơn kém thức ăn thấy tỉ lệ ngược lại...Và đây là cách nuôi nương theo tự nhiên, gà nuôi ấp...Bác nào đúc thủ công 1 vài đàn thì thử làm xem sao...

Có bác bảo khoa học không làm nổi? Ngta nhân bản thì ra 100% trống hoặc mái theo ý thích ngay, chỉ có điều là đắt đỏ...
Nên làm cách này cho nó rẻ, ngược lại với mình a hàng xóm cũng nuôi phong trào, ăn uống tùm lum chăm sóc sơ sài toàn ấp nở được nhiều mái lắm, sau này trứng ăn không hết...Big grin 
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.750 giây.