Gà lộn tông chơi được không?

Phúc đáp Phúc đáp
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
BaDuyTB Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 03/12/2013
Khu vực: Thái Bình
Tình trạng: Offline
Điểm: 43
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn BaDuyTB Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Gà lộn tông chơi được không?
    Ngày đăng: 10/04/2014 lúc 11:02am
Hôm trước ông chú họ mình mang cho 1 em gà lộn tông do bố mẹ cùng đàn đúc ra. Gà 7 tháng mới gáy được 1 tháng chưa thử chân. Thấy hình thức đẹp, đòn lối của bố nó thì ko chê được, nghe nói gà lộn tông hay chạy bậy nhưng chưa chứng kiến mong anh em cho ý kiến.
Quay lên trên
Tíadế Xem...
Q.lý chuyên mục
Q.lý chuyên mục
Hình đại diện
Đồ Tể GĐVN

Gia nhập: 18/07/2010
Khu vực: HL-TB-HN
Điểm: 5256
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Tíadế Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 10/04/2014 lúc 11:29am
bạn cứ suy từ con người ra thì sẽ hiểu phần nào thôi.chơi hay không lúc đó tùy bạn Big grin
Sống vì chữ tín nghĩa
Quay lên trên
TungND Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 08/11/2012
Khu vực: Nam Dinh
Điểm: 264
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn TungND Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 10/04/2014 lúc 11:32am
theo quan điểm cá nhân mình,nếu có rồi thì cứ thực tế vần nuôi dưỡng và kt xem ntn?????còn nếu có ý định đúc chùng dòng thì không nên,
Quay lên trên
dunggaBN Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên

Gia nhập: 05/11/2012
Khu vực: BAC NINH
Điểm: 1319
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn dunggaBN Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 10/04/2014 lúc 11:40am
gà cùng dòng có thể sức khỏe nó kém (hay chết yểu) và các tình trạng xấu của gà bố mẹ. nhưng nó hay hơn những con khác chả có lý do gì không chơi. bảo hay chạy bậy bạn có thể vần sâu  hơn các gà khác để kiểm tra xem.  
Quay lên trên
Con_Gà_Già Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 03/04/2014
Khu vực: Miền Bắc
Điểm: 361
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Con_Gà_Già Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 10/04/2014 lúc 11:41am
Chưa được chứng kiến ntn nhưng cứ trùng huyết là k chơi
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 02/12/2013
Khu vực: Tp Nha Trang
Điểm: 7246
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 10/04/2014 lúc 12:57pm
Thực tế gà trùng huyết k như ở người bởi các ti thể tạo nên đặc thù gien ở gà nó đơn gian nhưng ít lặp lại do vậy nó ít biểu hiện gien lặn nhiều như ở người. Chính vậy mà gà rừng thuần chủng hầu như có cấu trúc gien khá tương đồng, nên lai cận huyết cũng vẫn sống khỏe, chim chóc cũng vậy...

Tuy nhiên xác xuất biểu hiện gien nặn hoặc các khuyết tật là rất lớn nếu bố mẹ chúng có nhiều khuyết tật và ngược lại.

Người ta chơi dòng thuần chủng như vậy phải mất khoảng 10 năm mới ra đc lứa gà như ý về đủ các mặt như: Thể chất, sk, màu lông, màu da, màu chân, màu mắt, giống nhau đến 80-96% và cái quan trọng là rất hay.

Tuy vậy ở VN mình ít người dám làm và làm đc nên tóm lại là chơi xa xa huyết 1 chút là đc, cho nó đỡ rủi ro vì VN mình còn nghèo, khoa học chậm pt, mà kinh nghiệm cổ truyền lại lấn át nên cứ lạc hậu mà chơi cho nó đỡ trội...hehe

Bạn cư nuôi tốt và tập dượt bình thường đừng để ý đến tiểu tiết kia là ok thôi...vì:

Mọi chú gà chiến đã sinh ra là có quyền bình đẳng, quyền chiến, quyền chết, quyền chạy thua và quyền đc đạp mái...(hì)

Chúc tự tin...hhhiiiii
Quay lên trên
BaDuyTB Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 03/12/2013
Khu vực: Thái Bình
Điểm: 43
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn BaDuyTB Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 10/04/2014 lúc 1:03pm
Cảm ơn các bạn đã chia sẻ, chắc phải vần sâu chút xem thế nào rồi mới quyết định để nuôi hay thịt.
Quay lên trên
quanmnt Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 23/12/2011
Khu vực: Thái Nguyên
Điểm: 1181
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn quanmnt Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 10/04/2014 lúc 2:17pm
Ban đầu được viết bởi @nh Vũ @nh Vũ viết:

Mọi chú gà chiến đã sinh ra là có quyền bình đẳng, quyền chiến, quyền chết, quyền chạy thua và quyền đc đạp mái...(hì)
Mình là mình kết câu này mặc dù nhiều chú sinh ra đã có quyền được vào nồi.Big grinBig grinBig grin
Sau chữ gà là chữ qué.
Quay lên trên
robin van percy Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 20/04/2013
Khu vực: Bình Thuận
Điểm: 254
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn robin van percy Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 10/04/2014 lúc 2:47pm
Tất cả chỉ là kinh nghiệm, cứ thử là biết ngay.

Quay lên trên
NHATTRUONGCA Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 26/09/2013
Khu vực: BIÊN HÒA
Điểm: 2060
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn NHATTRUONGCA Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 17/04/2014 lúc 7:40pm
Ban đầu được viết bởi @nh Vũ @nh Vũ viết:

Thực tế gà trùng huyết k như ở người bởi các ti thể tạo nên đặc thù gien ở gà nó đơn gian nhưng ít lặp lại do vậy nó ít biểu hiện gien lặn nhiều như ở người. Chính vậy mà gà rừng thuần chủng hầu như có cấu trúc gien khá tương đồng, nên lai cận huyết cũng vẫn sống khỏe, chim chóc cũng vậy...

Tuy nhiên xác xuất biểu hiện gien nặn hoặc các khuyết tật là rất lớn nếu bố mẹ chúng có nhiều khuyết tật và ngược lại.

Người ta chơi dòng thuần chủng như vậy phải mất khoảng 10 năm mới ra đc lứa gà như ý về đủ các mặt như: Thể chất, sk, màu lông, màu da, màu chân, màu mắt, giống nhau đến 80-96% và cái quan trọng là rất hay.

Tuy vậy ở VN mình ít người dám làm và làm đc nên tóm lại là chơi xa xa huyết 1 chút là đc, cho nó đỡ rủi ro vì VN mình còn nghèo, khoa học chậm pt, mà kinh nghiệm cổ truyền lại lấn át nên cứ lạc hậu mà chơi cho nó đỡ trội...hehe

Bạn cư nuôi tốt và tập dượt bình thường đừng để ý đến tiểu tiết kia là ok thôi...vì:

Chúc tự tin...hhhiiiii
rất hay rất hiểu biết
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 1.391 giây.