Muốn cho gà da dầy, sung mãn

Phúc đáp Phúc đáp
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
thecrazy20 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 12/08/2013
Khu vực: Hà Nam
Tình trạng: Offline
Điểm: 296
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thecrazy20 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Muốn cho gà da dầy, sung mãn
    Ngày đăng: 04/11/2013 lúc 1:50pm
Mình ngâm 1 lọ rượu + nghệ + củ riềng + 1 cục phèn chua. 
Con gà mình vào lông 2, mình đi làm cả ngày suốt nên chỉ có time buổi sáng + buổi tối lấy chổi sơn lau hỗn hợp rượu này quết vô người nó liệu có sao không nhỉ?
Thấy ae bảo không xả lại bằng nước chè + ngải cứu thì gà sẽ bị mất gân phải không ạ Straight face
Muốn chăm gà lắm mà lại không có time, buổi sáng trời cũng rét om gà thì sợ nó bị cảm
Mấy sư kê cho mình hỏi hàng ngày mình lau rượu như vậy thì gà có bị sao hok?
Quay lên trên
vikinga Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 06/03/2012
Khu vực: Công-Hưng Yên
Điểm: 3903
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn vikinga Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 05/11/2013 lúc 3:51pm
Bạn dùng rượu và nghệ ngâm như thế này thì không sao đâu, nó cũng là thuốc xoa bóp thôi mà (mỗi vùng miền thì lại có bài thuốc khác nhau)
1. Bài miền nam(bài này có vẻ cũng chưa đủ lắm):Big grin 

Để cho da gà dai, cứng, cựa không đâm thủng, trong dân gian thường có những bài thuốc rất công hiệu. Xin giới thiệu một toa thuốc nam khá phổ biến ở vùng Cao Lãnh (Đồng Tháp) gồm: vỏ măng cụt (200g), vỏ cây bần (200g), gừng (100g), nghệ xà cừ (100g), củ riềng (100g). Tất cả cho vào hũ ngâm ngập rượu, để 1 tháng sau mới dùng để tẩm da gà. Tẩm xong loại rượu này, lại tẩm tiếp bằng phèn chua, mỗi ngày tẩm một lần, mỗi tuần tẩm 2 lần. Tẩm liên tiếp từ 2-3 tháng thì da gà dày, dai.

2.Lấy nồi đất, đựng ít nước tiểu pha với rượu thuốc, nấu sôi, rồi lấy vải bọc ngải cứu và nghệ dằm nát, chấm nước tiểu thuốc, bóp sơ cho nước ấy ra bớt, rồi dùng túi ấy ép trên thương tích ở mình gà, gà sẽ mau lành những vết thương khi đá sau này và vết thương hiện có, đồng thời thêm da xương cứng chắc.
Nói chung có mấy vị chủ yếu:

Luyện Da

Tắm nghệ

Om Gà
Các sư kê ở Hà Nội rất siêng om gà. Họ om gà đều đặn mỗi buổi sáng. Nước om được nấu từ chè xanh và ngải cứu pha thêm chút nghệ. Phân lượng nghệ rất ít và thay đổi tùy theo độ tuổi của gà. Nghệ có đặc tính làm cho da săn dày và teo mỡ. Gà non thì cho ít nghệ, gà già thì tăng lên theo thời gian. Nhiều nghệ quá sẽ làm cho gà bị khô cứng mất linh hoạt. Nước đựơc pha vào khoảng nửa nồi và đun sôi cho hợp chất tan hoà và sau đó dùng khăn thấm nước và lau khắp mình gà

Nghệ
Tên khoa học: Curcuma longa
Nghệ đựơc bày bán tại các tiệm thuốc bắc khắp nơi ở Việt Nam. Nghệ còn được pha với rượu thuốc để xoa lên ngực và đùi gà. Thường thì các sư kê sẽ thoa nghệ cho gà và rửa sạch sau khoảng chừng 12 tiếng đồng hồ. Bạn không nên để nghệ trên mình gà quá 24 tiếng vì nghệ sẽ làm cho gà bị cứng.

Ngải Cứu
Tên khoa học: Artemisia vulgaris.
Ngải cứu được dùng để trị các triệu chứng hốt hoảng, run rẩy và mất ngủ. Ngải cứu cũng đựơc dùng để gây kinh nguyệt. Nó cũng đựơc dùng để kích thích gan và trợ tiêu. Ngải cứu là loại cây thuốc thông dụng sẵn có trong các tiệm thuốc bắc.

Tổng hợp thành phố hồ chí minh thì mình có gì ở vườn là dùng thứ đó ngoài ra kiếm được cái gì dễ dễ một tí cũng được ưu tiên, ko cầu kỳ lắm, Thêm vị vỏ cây gạo nữa nhéBig grin

Người sửa: vikinga - 05/11/2013 lúc 4:11pm
Họ Tên: Phạm Công
Địa chỉ:H­­ưng Yên
Chơi gà từ thủa mười ba
Đến khi ba mấy vẫn gà ta chơi

Quay lên trên
lehoangvietanh Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 20/07/2012
Khu vực: hà nội
Điểm: 1301
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn lehoangvietanh Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 05/11/2013 lúc 3:57pm
quan trọng b đừng để gà bị gió lúc b vào h ra nghệ Big hug
Quay lên trên
thecrazy20 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thecrazy20 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 05/11/2013 lúc 9:06pm
Thank 2 anh nhé, em vừa quết 1 lớp rượu nghệ rồi :D
Tại em không có time chăm sóc, đi làm suốt sáng đi tối về om gà thì sợ nó bị cảm?
Thiếu vỏ cây gạo mà vừa đi đám cưới về, cây gạo gần bãi tha ma nên k dám manh động Nhíu mày
Quay lên trên
Gà ta Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo

Gia nhập: 03/07/2012
Khu vực: Vũng Tàu
Điểm: 5841
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Gà ta Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/11/2013 lúc 4:50pm
Ban đầu được viết bởi thecrazy20 thecrazy20 viết:

Mình ngâm 1 lọ rượu + nghệ + củ riềng + 1 cục phèn chua. 
Con gà mình vào lông 2, mình đi làm cả ngày suốt nên chỉ có time buổi sáng + buổi tối lấy chổi sơn lau hỗn hợp rượu này quết vô người nó liệu có sao không nhỉ?
Thấy ae bảo không xả lại bằng nước chè + ngải cứu thì gà sẽ bị mất gân phải không ạ Straight face
Muốn chăm gà lắm mà lại không có time, buổi sáng trời cũng rét om gà thì sợ nó bị cảm
Mấy sư kê cho mình hỏi hàng ngày mình lau rượu như vậy thì gà có bị sao hok?

Om khô (vắt kiệt khăn chỉ om bằng hơi nóng) như xông hơi ko ướt gà 1 tí nào thì ko sợ bị cảm
Cái bạn hỏi về vào nghệ thì ko vấn đề gì, mình toàn vào nghệ cho gà từ chiều tối hôm trước đến trưa hôm sau ra nghệ, gà tơ thì vào nghệ thời gian ngắn hơn nhưng nói chung phải có time để nghệ nó ngấm vào người con gà
Lũy tre thấp thoáng đàng xa
Mấy mươi bước nữa về qua cổng làng
Trong lòng bỗng thấy xốn xang
Quê hương hai tiếng nặng mang suốt đời
Quay lên trên
kutodo Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 17/07/2013
Khu vực: hưng yên
Điểm: 153
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn kutodo Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/11/2013 lúc 9:02pm
Vl bạn ...mỗi ngày tẩm một lần ..một tuần tẩm 2 lần .
Quay lên trên
Trjnh85 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 09/07/2013
Khu vực: ha noi
Điểm: 398
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Trjnh85 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 08/11/2013 lúc 11:04am
Lá ổi, ngải cứu, lá xả, lá bưởi, trè xanh + ít nghệ (Vì gà tơ mà) cho vào đun rồi om cho gà đảm bảo gà sẽ đẹp và nhìn rất hung xung tối nào cũng om chỉ mất tầm 15-20p là xong thôi  (nguyên liêu đó có thể dùng đi dùng lại cho 1 tuần sau rồi mới thay nguyên liệu mới).
SÁng chạy lồng rồi phun nước chè đặc tối về om. áp dụng tầm 1 tháng thì quay ra vào nghệ cho gà vào 3 ra 7 là ok.
Quay lên trên
thecrazy20 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thecrazy20 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 08/11/2013 lúc 10:20pm
Ban đầu được viết bởi Trjnh85 Trjnh85 viết:

Lá ổi, ngải cứu, lá xả, lá bưởi, trè xanh + ít nghệ (Vì gà tơ mà) cho vào đun rồi om cho gà đảm bảo gà sẽ đẹp và nhìn rất hung xung tối nào cũng om chỉ mất tầm 15-20p là xong thôi  (nguyên liêu đó có thể dùng đi dùng lại cho 1 tuần sau rồi mới thay nguyên liệu mới).
SÁng chạy lồng rồi phun nước chè đặc tối về om. áp dụng tầm 1 tháng thì quay ra vào nghệ cho gà vào 3 ra 7 là ok.
Có sợ nước om thị thiu không bác?
Quay lên trên
quanmnt Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 23/12/2011
Khu vực: Thái Nguyên
Điểm: 1181
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn quanmnt Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 09/11/2013 lúc 5:49pm
Chơi gà mà ko kỳ công thì ko đc chiến kê nào hẳn hoi đâu bác. Đã đam mê mà lại còn ngại nọ ngại kia thì tốt nhất là đi xem gà người ta đá cho nhàn thân.
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.156 giây.