Cách chọn đầu gà - Phần V- CỔ GÀ

Phúc đáp Phúc đáp Trang  <1234>
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
Bịp đỏ chân xanh Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 26/08/2012
Khu vực: Văn Giang _HY
Tình trạng: Offline
Điểm: 780
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Bịp đỏ chân xanh Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 23/09/2012 lúc 4:25pm
một con gà lối ngoài những điều anh  (ThiênThủ QuanÂm) nó phải thêm khoản rút .thì gà đó là gà lối chính hãngSmug
Quay lên trên
duongkhpc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 19/12/2011
Khu vực: Nha Trang
Điểm: 4076
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn duongkhpc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 23/09/2012 lúc 5:51pm
Ban đầu được viết bởi Bịp đỏ chân xanh Bịp đỏ chân xanh viết:

một con gà lối ngoài những điều anh  (ThiênThủ QuanÂm) nó phải thêm khoản rút .thì gà đó là gà lối chính hãngSmug
Phải từ từ chứ bác ! Gà thế nó có nhiều yếu tố nữa :D ! Thanks bác nhiều
Quay lên trên
duongkhpc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn duongkhpc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 23/09/2012 lúc 5:54pm
Mời các anh tiếp tục đóng góp ý kiến nào ! 
Quay lên trên
YEUGA Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 14/07/2012
Khu vực: HANOI
Điểm: 409
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn YEUGA Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 23/09/2012 lúc 8:37pm
cần cổ phải dẻo
chân nhanh
mỏ mau
thể lực tốt
Quay lên trên
Tíadế Xem...
Q.lý chuyên mục
Q.lý chuyên mục
Hình đại diện
Đồ Tể GĐVN

Gia nhập: 18/07/2010
Khu vực: HL-TB-HN
Điểm: 5256
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Tíadế Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 23/09/2012 lúc 8:57pm
cứ cầm dao đặt lên đầu gà mà nó ko rút ra nhanh thì là gà thịt còn rút nhanh thì đầu nó nhanh Rolling on the floor
Quay lên trên
duongkhpc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn duongkhpc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 23/09/2012 lúc 8:59pm
Ban đầu được viết bởi nh0ktonytb nh0ktonytb viết:

cứ cầm dao đặt lên đầu gà mà nó ko rút ra nhanh thì là gà thịt còn rút nhanh thì đầu nó nhanh Rolling on the floor

Bậy quá ! Đang chỗ góp ý, trao đổi lại mang dao kề cổ gà :D.
Quay lên trên
duongkhpc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn duongkhpc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/09/2012 lúc 7:40pm
IV. MỒNG GÀ :

Mồng gà phải dựng đứng, thẳng, gọn gàng, chân mòng phải cứng, chắc đế to. Mồng gà không nên đổ qua 1 bên nào cả vì sẽ làm cản trở mắt gà khi đá, là điểm yếu dễ bị đối thủ khai thác. Nếu có nghiêng thì nghiêng qua bên trái sẽ tốt hơn( Cái này thì mình nghe nhiều người nói nhưng vẫn chưa hiểu ??? Nhỡ con gà nó thuận bên trái thì sao ?Big grin)

Có các loại mồng sau đây :
+ Mòng Dâu : Không nhỏ, không to, vừa chia làm 3 cạnh, mòng này rất ngay, và có nhiều đốm đỏ. Gà có loại mòng này thường là nhanh nhẹn, có khuôn mặt khá đẹp 
nhưng riêng mình thì mình thích loại mòng dâu úp sỏ hoặc mòng công 
+ Mòng Lá : Mòng gà to bản chỉ " thiên" nhìn thì đẹp mắt 
+ Mòng Cốt : Mòng này có 2 loại, giống như mồng dâu nhưng thường ko chia làm 3 cạnh mà là 1 khối, khác là có lỗ "xoáy" . Nằm sát mỏ hoặc nằm ngay trên đỉnh. Ngoài chợ đồn nhau rằng gà có lỗ xoáy nằm ngay trên đỉnh thì là gà dở. Quan niêm như thể chưa chắc đã đúng vì mình có đứa bạn thân là Phúc "Gèn" ở Cửa Bé có con gà có xoáy ngay trên đỉnh mào từng ăn 4 độ.
+ Mòng Trích :
+ Mòng Hoa Sung

+ Mòng Voi : Còn có tên là Mòng tróc có hình tam giá dựng đứng, thẳng đẹp mã hơn mồng hoa sung, mòng voi chỉ thẳng lên trởi, mòng nhọn tăng vẻ đẹp cho gà, có thể gọi là mòng chỉ thiên .

MỘT CON GÀ MÀO ĐỖ CỔ THỪA THEO MÌNH QUAN NIỆM :

+ Mào đổ về phía trước chứ không phải ngã qua 1 bên + với cổ có ít thịt thừa ra chứ ko phải cái hầu to thì mới chính xác có tên là MÀO ĐỔ CỔ THỪA.

Ao ước có 1 em nhưng chắc không bao giờ có được. Big grin
Đã bấy lâu nay bạn tới nhà
Trẻ thì đi vắng , chợ thời xa.
Ao sâu nước cả, khôn chài cá
Vườn rộng rào thưa, khó đuổi gà.
...
Đầu trò tiếp khách, trà không có
Bác đến chơi đây ta với ta.
Quay lên trên
Tíadế Xem...
Q.lý chuyên mục
Q.lý chuyên mục
Hình đại diện
Đồ Tể GĐVN

Gia nhập: 18/07/2010
Khu vực: HL-TB-HN
Điểm: 5256
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Tíadế Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/09/2012 lúc 7:46pm
Ban đầu được viết bởi duongkhpc duongkhpc viết:

em đùa tý cho nó có cái không khí bàn luận chứ bác.nhưng mà em nói cũng đâu có sai Laughing
Quay lên trên
Bịp đỏ chân xanh Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Bịp đỏ chân xanh Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/09/2012 lúc 7:52pm
cái trên em không nói .nhưng quan điểm của Bác về mào đổ cổ thứ thì không đúng đâu nhé .mào đổ là đổ về một bên .còn cổ thừa là cổ dài quá .khi con gà rút đầu lại .cái cổ ở chỗ gần diều (hay đốc cổ ) cảm thấy nó dài và cong nhiều .và trên chỗ gáy .gần chỗ khớp chì (cái chỗ nói đến thắt sọ ý .nó cao vồng hẳn lên .thì đó là cổ thừa ,gà cổ thừa cái cần cổ nó yếu Anh ạ .Còn cái chỗ Anh nói về Mão Thủ đổ về phía trước .nó là dòng mào (Mão) vua .hay là mào đế vương Smug
Quay lên trên
Bịp đỏ chân xanh Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Bịp đỏ chân xanh Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/09/2012 lúc 7:54pm
gà cổ thừa .cái khớp xương ở cổ dài ,bác sờ vào thì thấy rõ .nó còn gọi là cổ cò đấy .
Quay lên trên
duongkhpc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn duongkhpc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/09/2012 lúc 9:59pm

Ban đầu được viết bởi duongkhpc duongkhpc viết:

em đùa tý cho nó có cái không khí bàn luận chứ bác.nhưng mà em nói cũng đâu có sai Laughing
Big grin
...
Quay lên trên
duongkhpc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn duongkhpc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/09/2012 lúc 8:26pm

V. MẮT GÀ :

Gà hay dở, tài hay bất tài cũng thể hiện qua đôi mắt(Mắt bao gồm : Tròng Mắt và Con Ngươi).

-           Mắt sâu: Giống lì đòn, chỉ có gà dữ mới có. Nếu từ mi mắt tới lổ mũi sâu là gà lẹ đòn, đá đòn đau;

-       Mắt tròn : Từ khuôn viên mắt tới mũi mà rộng và bằng phẳng là gà có bản lĩnh biết tự tin, đá đòn nào đau đòn đấy;

-       Mắt tròn và lồi : Gà tính nhát, không thể nuôi đá =è THỊT

Màu mắt :

-       Mắt tròng đỏ : Tròng mắt gà có màu đỏ, hoặc con người màu đỏ. Có khi con ngươi khi đỏ khi không ( mình chưa từng gặp bao giờ). Hoặc tròng mắt màu đen, màu xanh là gà quí => CUỒNG KÊ. Khi đá có đòn lạ, thế lạ.

-       Mắt tròng vàng : Con ngươi màu vàng, hoặc tròng vàng, tròng đen hay xanh, cũng là gà tài nhưng thua CUỒNG KÊ;

-       Mắt tròng trắng : Con ngươi có màu trắng gọi là mắt thạch, lúc nào cũng long lanh. Gà có đòn lạ, nhanh nhẹn, khôn ngoan, ra trường thường (Chứ không phải tuyệt đối) thắng.

-       Mắt tròng đen : Con ngươi có màu đen, có khi pha vàng hay xanh, tính sâu hiểm, đòn độc, đau.

Anh em bổ sung nhé !

AN

...
Quay lên trên
Tuấn Bom Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện
Tên cũ: Pørtgås D. Açe

Gia nhập: 30/03/2012
Khu vực: Hà Đông
Điểm: 2609
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Tuấn Bom Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/09/2012 lúc 8:41pm
Chọn mắt nó hợp với khuôn mặt Smug
Cứ đòn lối hay là FỆT !
Quay lên trên
duongkhpc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn duongkhpc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/09/2012 lúc 8:44pm
Ban đầu được viết bởi Tuấn Bom Tuấn Bom viết:

Chọn mắt nó hợp với khuôn mặt Smug

Mỏ vàng + Mắt trắng + Chân Vàng + Màu Lông Tía Ớt.
          Mỏ đen + Mắt ếch + Đôi chân(Xanh đen) + Màu lông ô ướt.

Happy
...
Quay lên trên
vantiep1185 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 28/08/2010
Khu vực: Đất Trạng Trình
Điểm: 561
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn vantiep1185 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/09/2012 lúc 11:12pm
Cái này trong đạo kê diễn nghĩa bình giải mà
Quay lên trên
duongkhpc Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn duongkhpc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 27/09/2012 lúc 7:40am
Ban đầu được viết bởi vantiep1185 vantiep1185 viết:

Cái này trong đạo kê diễn nghĩa bình giải mà
Mình mượn tạm hình ảnh cái đầu gà để minh họa thôi ! Thanks bác !
...
Quay lên trên
quanmnt Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 23/12/2011
Khu vực: Thái Nguyên
Điểm: 1181
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn quanmnt Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 27/09/2012 lúc 7:50am
Bài viết rất dễ hiểu, xúc tích. cảm ơn bác.Big hug
Quay lên trên
huynh_ga Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 28/02/2010
Khu vực: Hai duong
Điểm: 459
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn huynh_ga Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 27/09/2012 lúc 8:56am
  em chưa thấy gà nào có con ngươi mầu trắng cả , có bác nào có gà như vậy up cho em coi mở mang kiến thức với nào

Người sửa: huynh_ga - 27/09/2012 lúc 8:58am
Quay lên trên
timelessnotime Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 10/09/2012
Khu vực: Đồng Nai
Điểm: 207
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn timelessnotime Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 27/09/2012 lúc 11:43am
Rất dễ hiểu,cám ơn bác nhiều.
Mấy phần sau bác cho cháu thêm mấy cái ảnh minh họa nữa nhé.
Quay lên trên
anhphuc_hn Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 22/09/2012
Khu vực: Đông Anh-Hà Nội
Điểm: 577
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn anhphuc_hn Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 27/09/2012 lúc 12:48pm
BÀi viết khá hay ! có nhiều thứ e cần phải học hỏiApplause
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp Trang  <1234>
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.172 giây.