Chọn gà mái

Phúc đáp Phúc đáp Trang  123 7>
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
phhp Xem...
Q.lý chuyên mục
Q.lý chuyên mục
Hình đại diện

Gia nhập: 15/09/2008
Khu vực: Hải Phòng
Tình trạng: Offline
Điểm: 765
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn phhp Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Chọn gà mái
    Ngày đăng: 26/09/2008 lúc 6:06am
Đề nghị mọi người cho ý kiến, kinh nghiệm về cách chọn gà mái để giữ làm mái gốc cho mình?
Đoàn kết- Đoàn kết- Đại đoàn kết

Thành công- Thành công- Đại thành công
Quay lên trên
_tung_chip_ Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 17/09/2008
Khu vực: Đậu Làng Mơ
Điểm: 1320
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn _tung_chip_ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/09/2008 lúc 6:09am
theo em thấy thì gà mái sau mấy vụ lông trông mặt nó như gà vụ lông 1 với cả đúc con hay ra thành tích ăn kì thì người ta chọn làm gà mái tổ,em nói có đúng không các bác
Lịch sự và khiêm tốn chứng tỏ con người có văn hóa lịch sự.
Quay lên trên
Ma_mai Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Khu vực: n.a
Điểm: 740
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Ma_mai Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/09/2008 lúc 6:46am

Con gà mái nào mà đúc con ra cứ ăn trường liên tục là ok hehehehehe !

Quay lên trên
phhp Xem...
Q.lý chuyên mục
Q.lý chuyên mục
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn phhp Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/09/2008 lúc 7:43am
hehehe, 2 chú nói đều đúng, nhưng vấn đề là chọn được con mái thế nào mà ra con hay mới là quan trọng, nếu người ta không kỷ niệm mái gốc mà chỉ kỷ niệm mái nhánh chưa đẻ thì sao đây? Cái này phải đòi hỏi kinh nghiệm.

Người sửa: phhp - 26/09/2008 lúc 7:44am

Quay lên trên
bientau Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Khu vực: hanoi
Điểm: 959
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn bientau Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/09/2008 lúc 9:55am
cho em hỏi nhé (vì em mới bắt 1 con gà mái có 4.5 tháng tuổi) :ga mái non mà chọn con có vẩy vót đẹp thì đàn con nó ra liệu có đc thừa hưởng vẩy của con mái mẹ ko. VD cụ thể luôn là em đang nuôi 1 con mái xám tro, mặt lọ, mắt ếch, chân xanh, ngón thới có nhân tự cả 2 bên, thêm vào đấy là hậu tiền độ kẽm biên đều và thẳng đẹp>>>Vậy thì con của con mái này sẽ có thừa hưởng đc vẩy đẹp ( giả sử như nhân tự thới)  của nó ko
 em hỏi vài câu này cũng để dự tính nay mai nó đẻ còn biết tìm con trống cho nó thế nào: nhân tự thới là vẩy báo đâm thới mà con mẹ là giòng cườm trên đánh hầu mặt vậy suy ra em phải chọn con bố cũng phải đánh như thế và đặc biệt đánh giỏi thì con nó mới phát huy đc 2 mặt mạnh của cả bố và mẹ
AI HẢO TÂM TRẢ LỜI GIÚP EM VỚI.....CÓ CON TRỐNG NÀO NHƯ VẬY MÀ MUỐN AE MÌNH CHIA SẺ THÌ CŨNG VÀO GIÚP EM VỚI
Quay lên trên
ganoibinhdinh Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 16/09/2008
Khu vực: Qui Nhơn
Điểm: 307
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn ganoibinhdinh Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/09/2008 lúc 8:21pm
vấn đề này em thấy rất hay vì hiện tại như em có xin hoặc chia lại của anh em thì cũng chỉ được con mái nhánh chứ khó mà có gà mái gốc được,nhưng lựa thế nào con mái nhánh đấy đúc con ra hay thì ít nhất cũng mất 1 thời gian khá dài, em thì thường chọn gà mái cũng như các tiêu chuẩn đầu mặt,chân vãy...nhưng thấy cũng là hên xui và hơi mất thời gian khi con gà con của nó ra trường mới biết thì lâu quá,còn nó đặc điểm thế nào để chọn là gốc tổ thì chịu thua,và đang muốn học hỏi từ các anh em có kinh nghiệm khác đây
Quay lên trên
Guests Xem...
Guest
Guest
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Guests Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/09/2008 lúc 8:35pm
Ban đầu được viết bởi phhp phhp viết:

hehehe, 2 chú nói đều đúng, nhưng vấn đề là chọn được con mái thế nào mà ra con hay mới là quan trọng, nếu người ta không kỷ niệm mái gốc mà chỉ kỷ niệm mái nhánh chưa đẻ thì sao đây? Cái này phải đòi hỏi kinh nghiệm.

Anh em đừng hỏi nữa vì bác ấy không nói đâu. Minh biết cái vụ chọn gà mái chuẩn này bởi đó là kinh nghiệm để đời mà bác Hưng, bác ấy đã mất bao nhiêu năm dày công nghiên cứu đấy.
 TongueTongueTongue Bác cứ nói nhỏ cho em biết thôi, em không nói cho ai biết đâu.
Quay lên trên
daga_2608 Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Điểm: 3763
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn daga_2608 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/09/2008 lúc 8:56pm
Daga không cản mái, nhưng daga đưa ra cách chọn gà mái của mình ko biết như vậy có dc ko?
Tiêu chuẩn:
 I. Mái ban đầu.
1. Tông giòng: phải gan lì, may độ.
2. Lối: phải rõ ràng, đi dưới thì sát đất hầu tốt, đi trên thì kèo.....(lối gà con thường giống cha). vì sau này dễ pha lối... khi xin hay mua nên hỏi lối gà cha.
3. Hình thể: xương tốt, sâu lườn, dài đòn, xương cổ liền ngắn, mỏ to khoẻ, cao ráo, lông tốt,phao câu to, ko dị tật...
4. Vi vẩy: nên chọn gà 2 hàng trơn, bàn rộng, ngón dài, vẩy mỏng, ko nên chọn gà lục đinh, vấn sáo...
5. Màu lông: nên chọn một màu, gà có màu lông, chân, mặt, sáng sủa, như Ô, Bịp, Xam...=>màu hợp cách.
6. Dáng: đi phải nhanh nhẹn thanh thoát, ko dc vục vịch...loại này nuôi con ko khéo, ấp vỡ trứng, nuôi con  thường giẫm chết con.

II. Mái gốc.

Sinh ra con ăn độ, có độ bền và xương cốt của mẹ, đòn lối  của mẹ, bổ sung đòn lối  gà cha....

nói chung mái gốc là mái đi đâu cũng giữ dc độ bền, đòn lối cuả mình.

đó là tiêu chí chọn mái của daga. mong mọi người chỉ giáo.

Người sửa: daga_2608 - 27/09/2008 lúc 3:40am
Quay lên trên
GàQuayLu Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 18/09/2008
Khu vực: Hà Nội
Điểm: 231
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn GàQuayLu Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 27/09/2008 lúc 7:15pm
  Daga tiết lộ bí kíp rùi kìa anh PHHP cũng cho đàn em biết luôn bí kíp của anh đi. Tớ cũng nhờ mọi người chỉ bảo thêm tại sao có con gà bố mà đúc với bất cứ con mái nào tỉ lệ gà hay chiếm rất cao.Trong khi có những con bố đúc chả đc con nào ra hồn cả
Quay lên trên
Guests Xem...
Guest
Guest
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Guests Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/09/2008 lúc 8:26pm
Ban đầu được viết bởi phhp phhp viết:

Theo em, nếu người thân mà tặng gà mái nhánh muốn chọn con mái nào ưng ý nhất thì chỉ việc cầm nắm thóc tung ra sân cho đàn gà ăn, gà mái gốc hay đuổi đánh con gà mái nào nhất thì bắt con đó. Vì giống cái không muốn ai hơn hoặc bằng mình, đó là bản năng.
Có gì không đúng anh Hưng truyền đạt kinh nghiệm thêm cho đàn em.
Quay lên trên
Guests Xem...
Guest
Guest
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Guests Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/09/2008 lúc 9:21pm
Tôi chỉ nêu một số kinh nghiệm nhỏ của mình, bổ xung vào những kinh nghiệm và kiến thức chung để mọi người tham khảo.
- Vấn đề tông giòng đặt qua một bên vì tông giòng không tốt thì công ai lấy làm gì, trừ khi lấy giống gà to về nuôi lấy con để thịt.
- Con nào to, nhìn nổi trội hơn những con cùng đàn khác và có vóc giáng cân đối.
- Mặt mũi sáng sủa, mắt sáng và hàm dưới mỏng.
- Giáng đi thanh thoát, gối nhỏ.
- Chân cẳng có vảy chân đều và hậu độ không bị lỗi. Bàn đế rộng, ngón chân dài.
- Xương lườn dài xuôi về phía sau (Càng xâu càng tốt để gà không bị xệ đít), xương ghim không quá rộng (Khoảng cách 2 cm vùa đủ).

Quay lên trên
chipchiphd Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 19/09/2008
Khu vực: Hải Dương
Điểm: 671
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (1) Lượt cám ơn(1)   Trích dẫn chipchiphd Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 03/10/2008 lúc 7:05am
Gà mái gốc rùi cũng già mà chết đi, con của nó lại là mái gốc thôi.( mái nhánh ) .Em chọn con bố thành tích cao với con mẹ đẻ ra nhiều con gà chiến thành tích cao= gà mái nhánh.Gốc ai để cho.Con nào dang dấp chân tay đẹp, mà tính hung dữ, ánh mắt lỳ lợm.Đánh cả gà trống là em chon.nois chung chọn khó lắm.Đẻ một 2 lứa mà con con cái không ra gì thì cũng ....vào Xoong.
Quay lên trên
cacanhhg Xem...
Thành viên Danh dự
Thành viên Danh dự
Hình đại diện

Khu vực: Lao Cai, Viet N
Điểm: 458
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn cacanhhg Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 03/10/2008 lúc 8:21am
em thì chọn thế này. trước hết phải biết bố nó là con nào đòn lối ra làm sao màu gì , con gà mẹ gốc bao nhiêu tuổi màu gì đã ra được bao nhiêu con hay chưa, con nó đá thế nào đòn lối ra sao, nhất là tỉ lệ con nó ra giống bố nhiều không cả về hình dáng và đòn lối, sau đó em tìm con gà mái nhánh giống y hệt mẹ nó cả về màu lông lẫn hìng dáng chân không bị lỗi nắn xương cốt xem có liền nạc không( vì có thể con mái nhánh có thêm những điểm nổi trội của con trống) thích nhất là hai hàng vảy trơn không cần có nhiều đồ chơi, không thích đánh nhau càng tốt là em chọn nếu được chọn thêm 1 con trống thì em chọn con nào giống con gà bố nhất cả về màu lông lẫn vi vảy hình dáng. quan điểm của em là chọn mái có gien lặn giống mẹ chọn trống có gien trội giống bố. to anh Hưng em mà về được nhà anh thì nhớ cất trước những con như thế này đi nhé he he   
0915454000
Quay lên trên
thu_hung_linh_ke Xem...
Sư kê
Sư kê
Hình đại diện

Điểm: 10014
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (1) Lượt cám ơn(1)   Trích dẫn thu_hung_linh_ke Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 04/10/2008 lúc 7:12am
khoản này e xin có tí ý kiến : đầu tiên muốn giữ mái nhánh để làm giữ dòng trước tiên ta nên xem ưu & khuyết điểm dòng gà nhà mình sau đó kiếm 1 con gà trống bù đc cho mái dòng của mình ( hay 1 con trống đã đúc hợp cả mái của mình cũng tốt ) ,( tất nhiên tình trang trống mái phải thật tốt ) khi ra gà con ta xem con nào có đặc điểm khác lạ nhất bầy ( thường sẽ hay ) hoặc để ý kĩ hơn xem con nào mang nhiều đặc tính của gà mẹ nhất ( dòng gốc ) nhưng bù đc bởi gà bố ( khuyết điểm dòng gà nhà như : chiều cao , khung xương , chân vảy , ..vv.. ) , sau đó nuôi cẩn thận giữ làm mái thay thế , tất nhiên đây chỉ là nhìn nhận vấn đề quan trọng nhất là phải ra con ntn nữa đây mới l2 điều quan trọng nhất
gà chọi hay thôi chưa đủ...
Quay lên trên
phhp Xem...
Q.lý chuyên mục
Q.lý chuyên mục
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (1) Lượt cám ơn(1)   Trích dẫn phhp Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 04/10/2008 lúc 7:25am
Tất cả mọi người tham gia đều hay và có lý. PH xin thêm 1 chút
Ngoài những việc mà chọn gà mái làm mái gốc cho mình như mọi người trình bày thì nên chọn những mái như sau:
- Mái phải có bộ bàn ngón mập ( bàn mái) đừng chọn mái ngón héo. Mái ngón mập nuôi con khéo hơn mái ngón héo.
- Sờ ghim đít phải khít như gà trống( nhiều người cứ nghĩ mái ghim khít đẻ trứng nhỏ nhưng không phải, trứng nhỏ hay to là theo dòng. Đôi khi trứng rất to nhưng khi nở, lớn lên con lại vừa phải ngươc lại trứng nhỏ nhưng con lại rất to)
- Mái đít phải treo, gà mái khi đẻ cũng không bị sệ đít hoặc có sệ 1 chút ít nhưng khi đẻ xong đít lại treo lên. Mái kiểu này ra con hầu như là gà gân rất tốt.

Quay lên trên
GàQuayLu Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 18/09/2008
Điểm: 231
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn GàQuayLu Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 04/10/2008 lúc 8:48pm
 Xin cảm ơn anh PHHP ,nhưng em chưa hiểu gà mái đít phải treo là thế nào nhỉ?
Quay lên trên
phhp Xem...
Q.lý chuyên mục
Q.lý chuyên mục
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn phhp Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 05/10/2008 lúc 4:17am
Ban đầu được viết bởi GàQuayLu GàQuayLu viết:

Xin cảm ơn anh PHHP ,nhưng em chưa hiểu gà mái đít phải treo là thế nào nhỉ?

Thường thì gà mái bắt đầu đẻ hoặc đẻ 1 đến 2 lứa đít bắt đầu sệ xuống, đi trông ục ịch. Gà mái đít treo thì ngược lại, dù có đẻ vài lứa thì đít vẫn treo lên, đi lại vẫn thanh thoát nhẹ nhàng không ục ịch như gà mái đít sệ.

Quay lên trên
cacanhhg Xem...
Thành viên Danh dự
Thành viên Danh dự
Hình đại diện

Khu vực: Lao Cai, Viet N
Điểm: 458
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn cacanhhg Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 05/10/2008 lúc 7:48am
cảm ơn anh Hưng đúng là em không chú ý đến điểm này thật
0915454000
Quay lên trên
Manh_HoangMai Xem...
Thành viên Danh dự
Thành viên Danh dự
Hình đại diện

Khu vực: hanoi
Điểm: 523
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Manh_HoangMai Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 08/10/2008 lúc 6:10am

Các bác nói đều đúng .Em xin bổ xung thêm là chọn mái gốc thì nên chọn những con khoẻ mạnh khung hình tốt , bộ lông dầy và  bền ,bóng mượt tùy theo từng màu , chân vảy sáng sủa ( neen chọn chân 1 màu ) . Gà đẻ trứng có vỏ dày .Gà mái sau khi nuôi nhiều năm mà trông vẫn gọn gàng như gà mới đẻ 1 hay 2 lứa thì ta chọn nuôi .

Quay lên trên
thu_hung_linh_ke Xem...
Sư kê
Sư kê
Hình đại diện

Điểm: 10014
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thu_hung_linh_ke Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 08/10/2008 lúc 8:09am
theo mình cứ tập trung tất cả ý kiến lại rồi chọn là kiểu j` cũng chính xác Wink
gà chọi hay thôi chưa đủ...
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp Trang  123 7>
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.188 giây.