Chọn gà mái

Phúc đáp Phúc đáp Trang  <1 4567>
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
duydh Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 30/01/2013
Khu vực: CG Hải Dương
Tình trạng: Offline
Điểm: 115
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn duydh Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/02/2013 lúc 6:24pm
hi hi mình tổng kết lại anh em tham khảo nhé
- PHẦN ĐẦU.
+ ĐẦU nhỏ thon dài theo cổ(nếu đầu bằng cổ thì càng tốt)
+ MỎ: vừa phải, ko dài và to quá, cân bằng với đầu gà, nhìn thấy chắn chắn((nếu mỏ xuôi thì đuôi phải dỏng); khoé miệng rộng(khi bạch miệng gà ra thấy nó rộng)
+Mũi: mũi gà to, cánh mũi hở.
+Mắt: to, sáng màu trằng thì càng tốt, con ngươi nhỏ.
+Mồng: mồng dâu nhỏ và dựng thẳng, ko ngả sang 02 bên.
- PHẦN CỔ.
+ cổ gà phải dài thích hợpp với thân và có kêt cấu xương chắc(bạn ôm gà, cầm phần dưới cùng cổ gà vuốt ngược lên thấy xương liền, ko rời"cổ đặc" là tốt). nếu trên cổ gà có lông phủ từ đầu xuống đến hết phần cổ thì là liên mã đề- tốt
-PHẦN MÌNH GÀ.
+ VAI: nở, to và xếch; 02 trái chanh to. sờ vào thấy xương có kết cấu liền, vững chắc.
+ NGỰC, LƯỜN: bngược ưỡn, lườn sâu ko vẹo.
+THÂN GÀ: cói hình bắp chuối(to phần vai nhỏ dần về phía sau"gà tơ chưa đẻ").
+ CÁNH; úp chặt lấy thân gà phủ gần hết phao câu và lưng, lông cáng to dày,
+ THẾ ĐỨNG: tuỳ theo các bạn chọn con gà mái đá thế gì để chọn cho phù hợp; VD con gà mái đá dớ thì đứng đòn cân, gà đá mồng mặt thì chọn gà đứng giọt mưa........
+ PHAO CÂU: TO, sát với thân gà, trên đó lông đuôi nhiều và mọc dầy.
+ CHÂN GÀ: ĐÙI, TO vừa phải phù hợp với thân gà nhìn từ trước vào thấy đùi phình ra to hơn thân, nhưng đùi thắt trên to dưới nhỏ, theo kiểu đùi ếch đối với gà mái đá tang trong, đầu gối nhỏ ko xù xì, cán gà nhỏ, dài vừa phải vảy to rõ ràng ; bộ rã dài và mót(nhỏ dần từ trong ra), khi đứng toán bộ bộ rã quoặp xuống đất, cựa sát thới, vảy độ no to dưới nhỏ dần lên trên và cong vào phía trong gối, hậu dài, sâu có vảy to rõ , độc biên.
+XƯƠNG GIM: đều, ko lệch và sờ vào thấy cứng chắc,
TÓM LẠI; tuyển lựa gà mái là công việc khó và đòi hỏi kiên trì. khi có được con gà trống ưng ý đúc mái lứa đầu các bạn ko nên chọn ngay mái để lại mà phải từ lứa thứ 02 trởp đi; kinh nghiệm cho thấy nếu lấy ngay từ lứa dầu thì con gà mái vẩn còn gen con gà cồ trước nên chọn gà mái ngay sẽ mang nhiều rủi ro.
Việc có được con gà mái như ý sẽ wết định đến thế hệ sau này hay hơn hoặc bị lại dòng nên khi lựa các bạn nên chú ý phải thật kỹ càng con gà mái phải toát lên về hình thể thì đẹp, nhưng về cái thần khí thì phải sắc, nhìn vào là thấy gian sảo, hiểm độc- thì cơ bản là 01 con gà mái đạt chuẩn theo ngoại hình.
một vài hiểu biết về cách chọn giống gà mái theo ngạoi hình, mong Anh Em góp ý
Mr Duy gà link kê nhật nguyệt ăn 2 độ 0982 109 032
Quay lên trên
tungthaibinh Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 29/12/2012
Khu vực: HHàTháiBình
Điểm: 3006
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tungthaibinh Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/02/2013 lúc 9:22pm
Ban đầu được viết bởi binhst binhst viết:

Ban đầu được viết bởi tungthaibinh tungthaibinh viết:

Ban đầu được viết bởi vikinga vikinga viết:

Ch­ưa bắt được con nào mới đang bàn cách màTonguemón này em thấy cũng ghê ghê, nó bắt được phang cho một gậy thì tèo, mà mấy cha gà nòi ra đòn thường mạnh hơn người thườngSad
theo e đổi trứng đơn giản và hiệu quả hơnWinkingWinkingWinkingWinking
chuẩn
hôm nào ae ta đi trộm trứngBatting eyelashesBatting eyelashesBatting eyelashesBatting eyelashes
Nhớ em đau quặn ruột già
Chạy vào toa lét trút ra lỗi lòng
Này cục nhớ, kia cục mong
Trút xong xả nc thấy lòng nhẹ tenh

Đỗ Thanh Tùng
Hưng Hà-TB---Sao Đỏ-HD
01689388300
Quay lên trên
haohao Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện
Nhắc 2 lần vì viết bài không dấu

Gia nhập: 25/01/2013
Khu vực: thai binh
Điểm: 103
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn haohao Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 27/02/2013 lúc 9:42am
các bác cho em hỏi con gà máii của em nó đúc ra con toàn giống bố từ đòn lối đến màu lông thì là như thế nào có để nuôi đc koBatting eyelashes
Quay lên trên
trantien206 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 12/12/2012
Khu vực: Ha Noi
Điểm: 166
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn trantien206 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 02/03/2013 lúc 3:17pm
Em cũng đang gây đàn, kinh nghiệm ace hữu ích quá
Quay lên trên
Zukon Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 09/03/2011
Khu vực: Hà nội
Điểm: 1146
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Zukon Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 02/03/2013 lúc 3:55pm
mình thì chỉ thích mỗi một chữ : Lỳ
Lưỡng kê giao nạp thủy tranh hùng
Song túc tề phi trảo thượng xung
Quay lên trên
tiathuhung Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 05/12/2012
Khu vực: Hà Nội-Hưng Yên
Điểm: 322
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tiathuhung Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 05/03/2013 lúc 11:01pm
Ban đầu được viết bởi xám vô tình xám vô tình viết:

Ban đầu được viết bởi phhp phhp viết:

Tất cả mọi người tham gia đều hay và có lý. PH xin thêm 1 chút
Ngoài những việc mà chọn gà mái làm mái gốc cho mình như mọi người trình bày thì nên chọn những mái như sau:
- Mái phải có bộ bàn ngón mập ( bàn mái) đừng chọn mái ngón héo. Mái ngón mập nuôi con khéo hơn mái ngón héo.
- Sờ ghim đít phải khít như gà trống( nhiều người cứ nghĩ mái ghim khít đẻ trứng nhỏ nhưng không phải, trứng nhỏ hay to là theo dòng. Đôi khi trứng rất to nhưng khi nở, lớn lên con lại vừa phải ngươc lại trứng nhỏ nhưng con lại rất to)
- Mái đít phải treo, gà mái khi đẻ cũng không bị sệ đít hoặc có sệ 1 chút ít nhưng khi đẻ xong đít lại treo lên. Mái kiểu này ra con hầu như là gà gân rất tốt.

Anh hưng nói rất đúng,gà mái mà chân vảy khô ngón thắt thường đúc con ra rất kém,không hay bằng gà mái ngón mập chân hơi ướt,cũng không hiểu lý do tại sao nữa Embarrassed
Nhưng con mái có bộ bàn ngón mập thì ra con cũng có bàn ngón mập, nên con của nó chân đá không mau.(hiểu thế có đúng không hả các bác)
Quay lên trên
linhvup Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 07/03/2013
Khu vực: Dong Nai
Điểm: 1
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn linhvup Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/03/2013 lúc 3:44pm
Học hỏi kinh nghiệm của các bác. Cháu cũng đang tập chơi gà thui nên rất cần kinh nghiệm của các bác!
Cảm ơn các bác nhiều!
Quay lên trên
thangchicken Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 30/01/2013
Khu vực: ha noi
Điểm: 84
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thangchicken Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 11/03/2013 lúc 5:46pm
Bai viet hay.Em cam on!
Quay lên trên
gachoivinhphuc Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 12/03/2013
Khu vực: Vĩnh Phúc
Điểm: 129
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn gachoivinhphuc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 12/03/2013 lúc 2:22pm
em thi chon theo tong cua con mai va ngoai hinh nhin ổn la ok

Quay lên trên
ga123 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 03/01/2013
Khu vực: taynguyen
Điểm: 173
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn ga123 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 15/03/2013 lúc 11:59pm
bố thằng điên
Quay lên trên
GàGià Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 30/03/2012
Khu vực: HN
Điểm: 282
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn GàGià Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/03/2013 lúc 1:14pm
Nhanh,hung dữ,lỳ lợm
Quay lên trên
GàGià Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 30/03/2012
Khu vực: HN
Điểm: 282
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (1) Lượt cám ơn(1)   Trích dẫn GàGià Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/03/2013 lúc 1:23pm
Ban đầu được viết bởi tiathuhung tiathuhung viết:

Ngoài những việc mà chọn gà mái làm mái gốc cho mình như mọi người trình bày thì nên chọn những mái như sau:
- Mái phải có bộ bàn ngón mập ( bàn mái) đừng chọn mái ngón héo. Mái ngón mập nuôi con khéo hơn mái ngón héo.
- Sờ ghim đít phải khít như gà trống( nhiều người cứ nghĩ mái ghim khít đẻ trứng nhỏ nhưng không phải, trứng nhỏ hay to là theo dòng. Đôi khi trứng rất to nhưng khi nở, lớn lên con lại vừa phải ngươc lại trứng nhỏ nhưng con lại rất to)
- Mái đít phải treo, gà mái khi đẻ cũng không bị sệ đít hoặc có sệ 1 chút ít nhưng khi đẻ xong đít lại treo lên. Mái kiểu này ra con hầu như là gà gân rất tốt.

Anh hưng nói rất đúng,gà mái mà chân vảy khô ngón thắt thường đúc con ra rất kém,không hay bằng gà mái ngón mập chân hơi ướt,cũng không hiểu lý do tại sao nữa Embarrassed

Nhưng con mái có bộ bàn ngón mập thì ra con cũng có bàn ngón mập, nên con của nó chân đá không mau.(hiểu thế có đúng không hả các bác)
Hiểu thế là sai bạn cứ đúc nhiều gà thực tế khắc biết.Mà ngay cả câu ngón mập chân đá ko mau cũng sai.Lý thuyết là thế nhưng thực tế đúng là kê đả mã kỵ.
Quay lên trên
1minh5sac Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 17/12/2012
Khu vực: Hải Dương
Điểm: 1149
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn 1minh5sac Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/03/2013 lúc 6:25pm
mình chọn mái cũng ko khác gà trống nhiều lắm chân thanh vảy mỏng đùi dài quản ngắn mặt mũi dữ tợn hoặc gan lỳ
thân hình gọn nhẹ nhanh nhẹn xương cốt liền lạc quan trọng là phải rõ dòng giống nhà nó thế nào
ko thì cùng đàn với nó phải xuất sắc
Quay lên trên
Tía khai vương Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 18/03/2013
Khu vực: HàNội Hải Dương
Điểm: 1554
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Tía khai vương Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/03/2013 lúc 9:07pm
mái bắt theo dòng tông dòng lỗi đảm bảo là ngon rồi vay vi ko loạn là oke
Quay lên trên
tiathuhung Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 05/12/2012
Khu vực: Hà Nội-Hưng Yên
Điểm: 322
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tiathuhung Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/03/2013 lúc 10:02pm
Ban đầu được viết bởi GàGià GàGià viết:

Hiểu thế là sai bạn cứ đúc nhiều gà thực tế khắc biết.Mà ngay cả câu ngón mập chân đá ko mau cũng sai.Lý thuyết là thế nhưng thực tế đúng là kê đả mã kỵ.
Mình cũng biết gà mái chân mập thì nuôi con khéo, nhưng làm thế nào để có gà trống con của nó chân khô ngón thắt khi chân gà mẹ lại mập?
Quay lên trên
linhke_ly Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện
Bị nhắc 2 lần vì viết bài không dấu

Gia nhập: 28/02/2011
Khu vực: hn
Điểm: 1000
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn linhke_ly Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 20/03/2013 lúc 2:05pm
có con lao dẻ ra con ăn nhieuf độ là ok
Quay lên trên
duoiuoivuive Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 30/01/2012
Khu vực: BThanh-TpHCM
Điểm: 625
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn duoiuoivuive Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 20/03/2013 lúc 11:03pm
Ban đầu được viết bởi daga_2608 daga_2608 viết:

Daga không cản mái, nhưng daga đưa ra cách chọn gà mái của mình ko biết như vậy có dc ko?
Tiêu chuẩn:
 I. Mái ban đầu.
1. Tông giòng: phải gan lì, may độ.
2. Lối: phải rõ ràng, đi dưới thì sát đất hầu tốt, đi trên thì kèo.....(lối gà con thường giống cha). vì sau này dễ pha lối... khi xin hay mua nên hỏi lối gà cha.
3. Hình thể: xương tốt, sâu lườn, dài đòn, xương cổ liền ngắn, mỏ to khoẻ, cao ráo, lông tốt,phao câu to, ko dị tật...
4. Vi vẩy: nên chọn gà 2 hàng trơn, bàn rộng, ngón dài, vẩy mỏng, ko nên chọn gà lục đinh, vấn sáo...
5. Màu lông: nên chọn một màu, gà có màu lông, chân, mặt, sáng sủa, như Ô, Bịp, Xam...=>màu hợp cách.
6. Dáng: đi phải nhanh nhẹn thanh thoát, ko dc vục vịch...loại này nuôi con ko khéo, ấp vỡ trứng, nuôi con  thường giẫm chết con.

II. Mái gốc.

Sinh ra con ăn độ, có độ bền và xương cốt của mẹ, đòn lối  của mẹ, bổ sung đòn lối  gà cha....

nói chung mái gốc là mái đi đâu cũng giữ dc độ bền, đòn lối cuả mình.

đó là tiêu chí chọn mái của daga. mong mọi người chỉ giáo.

Thế này là chuẩn rồi nè
Quay lên trên
hieuktqdhn Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 05/03/2013
Khu vực: vũng tàu
Điểm: 13
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn hieuktqdhn Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/08/2013 lúc 2:11pm
Ban đầu được viết bởi GàGià GàGià viết:

Nghe Bác GÀ GIÀ nói là biết Bác có trình độ về gà cao thâm rồi. ở đâu, lĩnh vực gì cũng có cái chung và cái riêng. cái chung về xem gà mai là tông dòng và các đặc điểm mọi người kể trên. cái riêng: gà mái tông dòng tốt nhưng ngoại hình xấu xí nhưng người ta vẫn cản để lấy con vì con ra giống những thế hệ trước đó. Tóm lại: gà mái cho ra nhiêu con ăn trường là gà phải có tông dòng tốt, khi xem gà ko nên đặt nặng tiểu tiết quá.

Người sửa: hieuktqdhn - 26/08/2013 lúc 2:32pm
Quay lên trên
bipmachantrang Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 23/07/2013
Khu vực: hà nội
Điểm: 51
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn bipmachantrang Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/08/2013 lúc 9:38pm
bài viết rất hữu ích
up lên cho ai chưa biết
Quay lên trên
NumberOne Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 21/08/2013
Khu vực: Hà Nội
Điểm: 303
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn NumberOne Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/08/2013 lúc 10:11pm
Mọi người Mỗi người 1 ý nhưng chưa thấy ai nói về lông gà mái nhỉ?
Xin bổ xung: Về lông gà mái ta nên chọn con nào có lông nhỏ khi ra con lông mới được bền'' ý kiến riêng''
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp Trang  <1 4567>
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.125 giây.