Sơ Đồ - Cách Lai Tạo

Phúc đáp Phúc đáp Trang  12>
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 02/12/2013
Khu vực: Tp Nha Trang
Tình trạng: Offline
Điểm: 7250
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Sơ Đồ - Cách Lai Tạo
    Ngày đăng: 06/05/2018 lúc 1:38pm
Sơ đồ tạo dòng thuần chủng của Châu Âu giờ người Thái và ĐNA làm nhiều...

Rất dễ xem dễ hiểu nhưng tốn kém đủ kiểu ae chưa đọc bao giờ thì tìm hiểu để thử nghiệm xem nào, ngoài ra thêm tí kiến thức ae mới nhập môn để các đại sư kê di trước đỡ phỉnh về dòng...Big grinBig grinBig grin

Nhất tướng - Nhị tông - Tam lông - Tứ vảy
Quay lên trên
naythiga Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 25/03/2016
Khu vực: Miền Trung
Điểm: 69
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn naythiga Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/05/2018 lúc 7:28pm
Thanks bác, gà đẹp
Quay lên trên
Xamquy Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 09/05/2013
Khu vực: Phúc thọ
Điểm: 3117
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (1) Lượt cám ơn(1)   Trích dẫn Xamquy Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/05/2018 lúc 7:48pm
Theo cái này lại fản thấy khoa học bác ợ,kiểu như cùng gen hay ra loại dị tật,thật ra cũng ko dám thử
Trong môn gà chọi thị tài và hiếu thắng là con đường ngắn nhất dẫn đến thất bại
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/05/2018 lúc 8:04pm
Ban đầu được viết bởi Xamquy Xamquy viết:

Theo cái này lại fản thấy khoa học bác ợ,kiểu như cùng gen hay ra loại dị tật,thật ra cũng ko dám thử

Bạn có biết gia cầm nó khác gia súc nhiều không? Đây là cách tạo gien thuần chủng đấy... Ngoài tự nhiên thì vịt giời chim chóc gà rừng theo đàn bố mẹ ae nó tạp giao con vẫn nở lớn đều đều và giống hệt nhau mà có dị tật dị tẹo gì đâu nhỉ?
Quay lên trên
Xamquy Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 09/05/2013
Khu vực: Phúc thọ
Điểm: 3117
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Xamquy Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/05/2018 lúc 9:22pm
Ban đầu được viết bởi @nh Vũ @nh Vũ viết:

Bạn có biết gia cầm nó khác gia súc nhiều không? Đây là cách tạo gien thuần chủng đấy... Ngoài tự nhiên thì vịt giời chim chóc gà rừng theo đàn bố mẹ ae nó tạp giao con vẫn nở lớn đều đều và giống hệt nhau mà có dị tật dị tẹo gì đâu nhỉ?

Cũng biết cái sơ đồ này r mà ko dám thử bác ợ,
Trong môn gà chọi thị tài và hiếu thắng là con đường ngắn nhất dẫn đến thất bại
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/05/2018 lúc 9:30pm

Cũng biết cái sơ đồ này r mà ko dám thử bác ợ,

Vô cùng tốn kém, đây là cách lọc gien thôi, cái này áp dụng cho gà cảnh cải tạo bộ lông mã thì cực chuẩn như gà vảy cá chẳng hạn....
Quay lên trên
hunggada Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 04/06/2014
Khu vực: gia lai
Điểm: 4210
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn hunggada Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/05/2018 lúc 9:48pm
đau não quá à
Phân phối độc quyền keo silicone gia lai
Tư vấn thi công điện mặt trời áp mái

0946 30 4577
Quay lên trên
aloha.ha123 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 14/01/2016
Khu vực: Ba Vì, Hà Nội
Điểm: 254
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn aloha.ha123 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/05/2018 lúc 9:58pm
Bác @nhvu làm cái này đến đâu rồi a?
Mà thành quả ra sao rồi chia sẻ với diễn dàn chút đi bác
Quay lên trên
Coccot Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 01/06/2017
Khu vực: Khánh Hòa
Điểm: 76
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Coccot Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/05/2018 lúc 10:19pm
Quay lên trên
daga_2608 Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 17/09/2008
Điểm: 3763
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn daga_2608 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/05/2018 lúc 10:25pm
Lai đồng huyết và cận huyết ngoài tự nhiên rất nhiều do chúng ta ít để ý nên thấy thôi, lai tự nhiên và chọn lọc tự nhiên, cá thể nào yếu sẽ tự bị đào thải. Ví dụ:
-Gà rừng: gà sống trong rừng tự lai tạo nhau thành 1 loại gà đồng nhất về màu lông, màu chân, màu tích, trọng lượng.
+gà trống: hầu hết đều màu đỏ sậm, mào cờ, tích trắng, chân xanh, mắt đỏ, lông lá dài.
+Gà mái: màu ó(bip), chân xanh mào cờ.
-Gà đá: 
-Dân Mỹ tạo ra loại gà đá cựa sắt giống nhau như giọt nước: màu lông, mào, chạng cân, lối đá. Để làm được như vậy họ phải lại đồng huyết.

Quay lên trên
Coccot Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 01/06/2017
Khu vực: Khánh Hòa
Điểm: 76
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Coccot Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 06/05/2018 lúc 11:05pm
Như gà rừng trong cùng bầy thì đa số là cận huyết(đâu có ai cấm cản nó làm điều loạn luân ...) , mà chính cận huyết nên nó lại bảo tồn được cái gien chịu được khắc nghiệt của môi trường hoang dã. Hình như chim bồ câu thì mỗi khi đẻ ra 1 cặp và cặp này tương lai lại là vợ chồng nhau để tiếp tục duy trì nòi giống.

Theo em hiểu thì lai bố mẹ khác dòng cũng có thể cho con dị tật như thường(Vì nếu bố mang trong người cái gien bệnh + mẹ mang trong người cái gien bệnh => Nếu gien bệnh của bố di truyền cho con mà trội thì con dị tật từ bố; gien bệnh của mẹ di truyền cho con mà trội thì con bị di tật từ mẹ; Gien bệnh của bố và mẹ di truyền cho con đều trội thì con bị di tật từ cả bố và mẹ. Còn nếu gien bệnh của bố và mẹ di truyền cho con nhưng lặn thì con không biểu hiện dị tật.

Bố mẹ cận huyết, nhưng nếu bản thân bố mẹ không mang gien bệnh nào để tuyền cho con thì con cũng đâu bị dị tật.
- Lai cận huyết nếu bố hoặc mẹ mang gien bệnh thì tỉ lệ con bị di tật cao hơn so với trường hợp không cận huyết: vì  nếu bố mang gien bệnh thì thường mẹ cũng mang gien bệnh( vì bố mẹ là anh em dòng họ nên mang gien di truyền giống nhau, kể cả gien bệnh)=> con sinh ra có nguy cơ dị tật cao vì mang trong người gien bệnh của cả bố và mẹ. Còn lai khác dòng thì : nếu bố mang gien bệnh thì chưa chắc mẹ cũng mang gien bệnh; hoặc mẹ mang gien bệnh thì chưa chắc bố cũng mang gien bệnh=> con chỉ mang gien bệnh của bố hoặc của mẹ mà thôi nên xác xuất bị dị tật cũng ít hơn so với trường hợp cận huyết.

Như vậy để di truyền gien quý thuần chủng có ở bố mẹ thì nên cho lai cận huyết , việc còn lại là tìm cách loại bỏ gien bệnh hoặc gien không mong muốn của con bố và con mẹ để không di tuyền cho con là ok. 

Em ngu ngu nên ý kiến có ngốc ngốc mong AE vui lòng sửa giúp!

Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (1) Lượt cám ơn(1)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/05/2018 lúc 10:09am
Bác này chuẩn, với kiến thức cùng duyên sẽ có gà khá để chơi rồi...Big grin

Lọc cận huyết những gien tạp, gien lỗi, gien bệnh sẽ được thanh lọc qua rất nhiều thế hệ, nên để được lứa chốt gien rất lâu và tốn kém, nên gà đá Âu Mỹ Phi đắt lòi là vậy...
Đành đi tắt đón đầu, hy vọng bác nào tinh ý áp dụng chắp ghép cắt nối sao cho phù hợp VN còn kte nghèo thì vẫn có gà hay chơi đều đều...thì nhớ chia mình vài con gà khá nhé...Big grin

Ban đầu được viết bởi Coccot Coccot viết:

Như gà rừng trong cùng bầy thì đa số là cận huyết(đâu có ai cấm cản nó làm điều loạn luân ...) , mà chính cận huyết nên nó lại bảo tồn được cái gien chịu được khắc nghiệt của môi trường hoang dã. Hình như chim bồ câu thì mỗi khi đẻ ra 1 cặp và cặp này tương lai lại là vợ chồng nhau để tiếp tục duy trì nòi giống.

Theo em hiểu thì lai bố mẹ khác dòng cũng có thể cho con dị tật như thường(Vì nếu bố mang trong người cái gien bệnh + mẹ mang trong người cái gien bệnh => Nếu gien bệnh của bố di truyền cho con mà trội thì con dị tật từ bố; gien bệnh của mẹ di truyền cho con mà trội thì con bị di tật từ mẹ; Gien bệnh của bố và mẹ di truyền cho con đều trội thì con bị di tật từ cả bố và mẹ. Còn nếu gien bệnh của bố và mẹ di truyền cho con nhưng lặn thì con không biểu hiện dị tật.

Bố mẹ cận huyết, nhưng nếu bản thân bố mẹ không mang gien bệnh nào để tuyền cho con thì con cũng đâu bị dị tật.
- Lai cận huyết nếu bố hoặc mẹ mang gien bệnh thì tỉ lệ con bị di tật cao hơn so với trường hợp không cận huyết: vì  nếu bố mang gien bệnh thì thường mẹ cũng mang gien bệnh( vì bố mẹ là anh em dòng họ nên mang gien di truyền giống nhau, kể cả gien bệnh)=> con sinh ra có nguy cơ dị tật cao vì mang trong người gien bệnh của cả bố và mẹ. Còn lai khác dòng thì : nếu bố mang gien bệnh thì chưa chắc mẹ cũng mang gien bệnh; hoặc mẹ mang gien bệnh thì chưa chắc bố cũng mang gien bệnh=> con chỉ mang gien bệnh của bố hoặc của mẹ mà thôi nên xác xuất bị dị tật cũng ít hơn so với trường hợp cận huyết.

Như vậy để di truyền gien quý thuần chủng có ở bố mẹ thì nên cho lai cận huyết , việc còn lại là tìm cách loại bỏ gien bệnh hoặc gien không mong muốn của con bố và con mẹ để không di tuyền cho con là ok. 

Em ngu ngu nên ý kiến có ngốc ngốc mong AE vui lòng sửa giúp!

Quay lên trên
phungvantoi Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 11/09/2015
Khu vực: Hà Nội
Điểm: 2837
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn phungvantoi Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/05/2018 lúc 12:41pm
K biết a @ đã thử áp dụng chưa nhỉ
Quay lên trên
kY SU HAM GA Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 16/03/2012
Khu vực: THANHTRI HA NOI
Điểm: 4934
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn kY SU HAM GA Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/05/2018 lúc 3:44pm
Với mình gà mà LT là vứt luôn
Quay lên trên
gadonninhthuan Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 07/06/2014
Khu vực: 0977771028
Điểm: 6952
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn gadonninhthuan Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/05/2018 lúc 6:25pm
Mình có ông chú người raclay hôm rồi sơ xuất để con con trèo lên con mẹ thế là lứa con ấy ko ra trò trống gì.... Lứa này gà đỡ hơn rồi
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/05/2018 lúc 9:24pm
Ban đầu được viết bởi gadonninhthuan gadonninhthuan viết:

Mình có ông chú người raclay hôm rồi sơ xuất để con con trèo lên con mẹ thế là lứa con ấy ko ra trò trống gì.... Lứa này gà đỡ hơn rồi

Cụ Rclay mà đúc gà như vậy thì còn nhiều lứa k ra trò trống ngì đâu bác nhá....sơ xuất gì k biết chứ sơ xuất như thế là k ổn rồi...Big grin
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/05/2018 lúc 9:34pm
Ban đầu được viết bởi kY SU HAM GA kY SU HAM GA viết:

Mình đã đọc rất nhiều tư liệu về đề tài này, họ vứt rất nhiều nhé để được cái cuối cùng....đó là trò chơi di truyền mà k phải ai thích hoặc muốn là làm đc đâu.
Ví dụ dễ thấy nhé: Gà Serama, gà Vảy cá, Gà Phoenic, kém nhất là gà Thái nuôi cảnh, còn bên đá cựa thì có gà Mỹ, Pê ru, Philipin, Thailand....vv

Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 07/05/2018 lúc 9:48pm
Ban đầu được viết bởi phungvantoi phungvantoi viết:

K biết a @ đã thử áp dụng chưa nhỉ

Nếu rồi thì sao mà chưa thì sao chú ơi.......Big grin
Quay lên trên
kY SU HAM GA Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 16/03/2012
Khu vực: THANHTRI HA NOI
Điểm: 4934
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn kY SU HAM GA Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 08/05/2018 lúc 10:22am

Mình đã đọc rất nhiều tư liệu về đề tài này, họ vứt rất nhiều nhé để được cái cuối cùng....đó là trò chơi di truyền mà k phải ai thích hoặc muốn là làm đc đâu.
Ví dụ dễ thấy nhé: Gà Serama, gà Vảy cá, Gà Phoenic, kém nhất là gà Thái nuôi cảnh, còn bên đá cựa thì có gà Mỹ, Pê ru, Philipin, Thailand....vv

Thực tế thì cách lai của bác là chuẩn rồi, nhưng thực hiện được là rất khó, trong cách chọn tạo mỗi một lứa được mất 7 tháng, lại lai mất 7 tháng nữa, ra con thì 9 tháng mới kiểm được . vậy để ra dòng mới có 75% gen trội ít nhất mất 2 năm. vậy là con bố ban đầu sẽ lông 3 cản con Mái cháu để lấy Gốc . Cái đấy khó làm đấy bác. Hàng Thái họ có công nghệ phôi lạnh mới làm được, trại gà của nó đầu tư cao. Ở ta cứ chơi mái đẹp thì đúc với trống ngon tỉ lệ thắng rất cao aanh à.
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 08/05/2018 lúc 10:32am

Thực tế thì cách lai của bác là chuẩn rồi, nhưng thực hiện được là rất khó, trong cách chọn tạo mỗi một lứa được mất 7 tháng, lại lai mất 7 tháng nữa, ra con thì 9 tháng mới kiểm được . vậy để ra dòng mới có 75% gen trội ít nhất mất 2 năm. vậy là con bố ban đầu sẽ lông 3 cản con Mái cháu để lấy Gốc . Cái đấy khó làm đấy bác. Hàng Thái họ có công nghệ phôi lạnh mới làm được, trại gà của nó đầu tư cao. Ở ta cứ chơi mái đẹp thì đúc với trống ngon tỉ lệ thắng rất cao aanh à.

Xin đính chính: Theo tư liệu mình tham khảo phải mất 10 năm bác ạ và khoản đầu tư ban đầu là 10 tỉ.....
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp Trang  12>
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.125 giây.